Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***ช่วยด้วยครับ พี่สาวถูกรถป้ายแดงชน กลางลำ ขาหัก ประกันวิริยะคู่กรณีเหมือนจะไม่ช่วยเหลืออะไรเลย ทั้งที่พี่ผมเป็นฝ่ายถูก ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

ต้องบอกก่อนว่า

ผมไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุนะครับ
แต่คนเจ็บเนี่ย พี่สาวผมเอง
พี่สาวผมอยู่อยุธยาครับ
ลักษณะนิสัยเป็นคนขับรถไม่เร็ว
รถยนต์ไม่เกิน 100
มอไซค์ไม่เกิน 60

และครอบครัวเราไม่ได้รู้เรื่องกฎหมายมากนัก
และก็ไม่รู้ขั้นตอนของบริษัทประกันสักเท่าไร
จึงจะขอคำปรึกษาครับผม

เข้าเรื่องเลย
ตอนเช้าวันที่ 23 กรกฎาคมที่ผ่านมา
พี่สาวแกขี่มอไซค์ไปส่งเด็กนักเรียน ที่โรงเรียนใกล้บ้าน
ปกติจะขับรถยนต์ไป
แต่วันนั้นไม่รู้นึกอย่างไง เอามอเตอร์ไซค์ออกไป
ส่งนักเรียนเสร็จตอนขี่กลับ

รถกระบะป้ายแดง
อยู่ๆก็เลี้ยวหักลำเลยครับ
ชนเข้าให้ที่ขาขวาพี่สาวผม

พี่สาวผมบาดเจ็บดังนี้
-ขาขวาหัก
-นิ้วกลางมือขวากระดูกแตก
-แผลที่หัวเข่า และขา
-ฟกช้ำ ทั่วร่างกาย
ดีที่ีไม่เสียโฉม

พี่เล่าว่าตอนแรก เจ้าของรถร้องขอไม่ให้แจ้งความ
แต่บังเอิญ ตำรวจมาพอดีเลยต้องแจ้ง

พี่สาวผมถูกนำตัวส่ง รพ ครับ
มาทราบเอาวันนี้คือ เป็น รพ ประกันสังคมของพี่สาวผมเอง(ผมถามพี่)
เป็นเตียงแบบอนาถา (อนาถาจริงๆ คือ เอาเตียงมาวางตรงทางเดิน)
รวมชายหญิง ไม่มีม่านกั้น ใดๆทั้งสิ้น
หากใครอยู่อยุธยาไปดูได้ ที่ชั้น 4 รพ อยุธยา ตึกศรีสรรเพ็ชร

พี่สาวผมถูกผ่าตัดดามเหล็กที่ขา
ตอนนี้นอน รพ อยู่ครับ

สอบถามความรับผิดชอบได้ความคือ
เจ้าของรถ มาดู 2 ครั้ง ประกันยังไม่มาดู

สอบถามไปกับเจ้าของว่าใครจะรับผิดชอบค่าใช้จ่าย
เจ้าของรถก็บอกให้คุยกับประกันท่าเดียว
พอถามประกัน ประกันก็บอกให้ออกจาก รพ มาก่อน

ได้คำตอบแบบนี้ผมเลยนิ่งนอนใจไม่ได้

และที่สำคัญ

พี่ผมยื่นบัตร ประกันสังคมของตัวพี่ผมเองครับ

เรามานั่งคิดกันหลายวันว่า นี่เราใช้สิทธิ์ของเรารักษาตัวเองอยู่หรอ
แล้วคู่กรณีละ ชดใช้อะไรให้เราบ้าง
ทั้งมอเตอร์ไซค์ที่เสียหาย
ทั้งร่างกายที่ไม่เต็ม 100% เหมือนเดิม
ค่าผ่าตัดละ
แล้วรายได้จากการทำงานในแต่ละวันละ
แล้วหลังจากออกจาก รพ ละ ใครจะจ่ายค่ากายภาพบำบัด

ไม่ใช่ครอบครัวเราจ่ายไม่ได้นะครับ
พวกเราจ่ายกันได้ แต่ว่า เหตุนี้พี่ผมไม่ได้ผิด
เพราะฉะนั้นพี่ผมก็ไม่สมควรจะจ่าย ก็น่าจะถูกต้องใช่ไหมครับ?

อยากปรึกษา เพื่อนๆ พี่ๆ ที่พอจะทราบแนวทาง
ว่าต้องทำอย่างไรบ้างครับ ที่จะไม่โดนเอารัดเอาเปรียบจาก บริษัทประกันภัยครับ

ครอบครัวเราไม่ได้เรียกร้องอะไรมาก
ขอแค่ดูแลเราบ้าง ไม่ใช่ตอบมาแต่ ออกจาก รพ มาก่อนสิ
นี่ชีวิตคนนะครับ อย่ามาล้อเล่นกับความรู้สึก ครอบครัวเราเลย เศร้า.

เหตุอย่างนี้ควรทำอะไรก่อนดีครับ
ทำอะไรไม่ถูกเลย
สับสนครับ

จากคุณ : Andrew_Goodboy
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 55 23:46:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com