Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาเล่าเรื่องประทับใจ หรือฮาๆ ระหว่างการเดินทาง/ โดยสาร/ ขับขี่พาหนะต่างๆกันครับ [ย้ายจาก : ] ติดต่อทีมงาน

ใครมีอะไร ก็มาแชร์ความรู้สึกดีๆกันหน่อยครับ
เผื่อจะทำให้ลดอาการเครียดจากการขับขี่ เดินทางได้บ้างครับ

1.ตำรวจไทย
ครั้งหนึ่ง ผมขับมอไซค์ไม่พกอะไรติดตัวเลย เลยโดนพี่ตำรวจแกล้ง ถามหาใบขับขี่
อ้าวผมลืมเอามา กระเป๋าตังค์ก็ลืม บัตรประชาชนก็ไม่มี โทรศัพ์ก็ลืม
จะจ่ายค่าปรับอย่างไรละทีนี้
แกบอกว่าพี่จะรู้ได้ไงว่าน้องเป็นคนไทย
ผมร้องเพลงชาติได้นะพี่ แกบอกว่า ใครที่ไหนก็ร้องได้ แกไล่มาเลย นายกคนแรกของประเทศไทยคือใคร
รัฐมนตรีกระทรวงกลาโหมคนปัจจุบันคือใคร ประเทศไทยมีกี่จังหวัด เหนือสุดคืออะไร ใต้สุดคืออะไร
รัชกาลที่สองมีพระนามว่าอะไร
ที่แกถามมา ผมตอบได้หมด แกบอกว่าจะเอายังไง
อ่าว ผมก็แล้วแต่พี่ดิครับ แต่อย่าจับผมเลย ยังเป็นนักศึกษาอยู่เลยครับ
(ผมคิดได้ทีหลังว่า เป็นนศ แล้วเกี่ยวอะไรกับการทำผิดกฎจราจรฟระ)
จริงๆแล้วผมไม่ได้หงุดหงิดอะไรตำรวจนายนี้เลยนะครับ
มันเป็นความผิดผมเองนี่หว่า ที่ไม่เอาอะไรติดตัวมาเลย ถ้าเค้าจะจับผมจริงๆ ผมก็คงไม่มีทางรอด
แกบอก งั้นทำความดีชดใช้ แกบอกให้ไปส่งพี่ พี่จะออกเวรแล้ว
หา เอางั้นเหรอ
แกบอกเดี่ยวแกขับเอง น้องไม่มีใบขับขี่
โอเคๆ แกก็ขับพาไปตลาดสด อ่าวบ้านพี่อยู่ตลาดสดเหรอครับ
ถามก็ไม่ตอบ
แกทิ้งผมไว้ที่รถ แต่แกยึดกุญแจผมไป
โอ้ย ตรูงง ตำรวจสมัยนี้มันติ๊ดจัง
สักพัก แกถือ ข้าวของ เส้นเล้กเส้นใหญ่ ผักบุ้ง ผักกาดหอม อะไรไม่รู้เยอะแยะออกมา
เอ้าน้องช่วยพี่ถือหน่อย ยังมีน้ำใจถามเราอีกนะ หนักมั้ย..
เอาเถอะครับ จะทำอะไรกับผมก็เชิญ
แล้วแกก็พาไปร้านก๋วยเตี๋ยว โอเคเข้าใจแล้ว แกซื้อของให้แม่แกนั่นเอง
แกบอกเดี่ยวพี่เลี้ยงเองเที่ยงนี้ แน่นอนล่ะครับพี่ ดีแล้วผมไม่คิดค่าน้ำมัน
พี่รู้อยู่ว่าเราเป็นนักศึกษา เห็นสติกเกอร์ติดมอไซค์
พีก็ไม่ได้เอารถมาวันนี้ ก็เลยได้โอกาสติดรถน้องไง

มันไม่น่าเชื่อเลยนะว่าจะมีเหตุกาาณ์แบบนี้เกิดขึ้นจริงๆ
นึกแล้วก็ฮา วันต่อมาผมก็เลยชวนเพื่อนไปอุดหนุนร้านแม่แกบ่อยๆ
สนิทกันเหมือนพี่ชายผมอีกคนเลย หลังๆไปช่วยงานที่ร้าน ได้กินฟรีบ่อยๆ
วันผมรับปริญญา แกก็มา วันนี้แกมีลูกชายโคตรมึน ผมรู้เลยว่ามันมึนได้ใคร..
ไม่ต้องถามว่าแกกลัวเมียมั้ย..

จากคุณ : dokya_pladuk
เขียนเมื่อ : 4 ก.ย. 55 11:07:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com