Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือ อาการรถใช้ E85 ครับ ติดต่อทีมงาน

เล่าก่อนว่าติดกล่อง E85 กับ Lancer E20 รถผมพึ่งจะ 10,000 โล
ไปติดประมาณ เดือนกว่าๆ ตอนติดในถังเป็น E20 เพียว
ดับครั้งที่ 1 : เป็น E20 เพียว ผมใช้ 5% ร้านบอกมา ดับตอนเช้า ไปทำงาน ฝนตก
ดับครั้งที่ 2 : เป็น E20 ครึ่ง E85 ครึ่ง ถ้าจำไม่ผิด ใช้ 15% ฝนตกอีก คราวนี้ ได้กลิ่นเข้ารถเลยครับ งงมาก ปกติ ตามรถกระบะ รถบันทุก ก็ไม่ไก้กลิ่นขนาดนี้ กว่าจะสตาร์ทติด หลายรอบเลย
ดับครั้งที่ 3 : กลับไปให้ร้านดู ก่อนถึงร้าน วูบ เกือบดับ ไหลต่อ แบบไม่เต็มสูบ ร้านบอกกล่องไม่เป็นอะไร เอาไปเช็ค เลยลองเปลี่ยนอันใหม่ให้
ดับครั้งที่ 4 : E85 เพียว ถังที่สอง ถังแรก ไม่เป็นอะไรเลย อันนี้ ครึ่งถัง จู่ๆ เป็นปุบปับ ไม่มีเร่งไม่ขึ้น หรือ ฟอด ดับไปเฉยๆเลย ควันเหม็นเช่นเคย เข้าห้องโดยสาร
ดับครั้งที่ 5 : เช้าวันรุ่งขึ้นจากครั้งที่ 4 พอละ เข้าศูนย์ เช็ค MUT เจอ 41 หัวฉีดไม่ปกติ ช่างที่ศูนย์ บอกไม่ได้ ว่าเกิดอะไรขึ้น
หลังจากเช้าศูนย์ ก่อนออก เลยเปลี่ยนกลับกล่องเดิมรถ กว่าจะลากเจ้า นิว ออกจากศูนย์ เข้าปั๊มได้ แทบแย่ ขับได้แค่เกียร์ 3 รถไม่มีแรงเลย
เข้าปั๊ม เติม E10 อีกครึ่งถัง เท่านั้นแหละ เร่งได้เหมือนเดิม ตั้งแต่สตาร์ท จริงๆครับ

ขอความช่วยเหลือตรงที่
1. อะไรทำให้กล่อง หรือ ระบบรถตัดไปหัวฉีดครับ เพราะกล่องe85 มันมีสายปรับปริมาณการจ่ายน้ำมัน อยู่ในห้องคนขับ แต่ไปดับ แสดงว่า ไฟหัวฉีดไม่มา เพราะเท่าที่ไล่สายดู มันดึงไฟหัวฉีด สูบ 1 มาใช้ แต่พอดับกุณแจ เปิดใหม่ ไฟมาครับ ไม่คิดว่าเป็นที่สายขาด หรือเพราะโหลดไฟเกินไปครับ
2. ปกติ E85 ควันหอมมาก แต่เมื่อผิดปกติ จะเหม็นแบบสุดๆ บอกไม่ได้ว่ากลิ่นแบบไหน ไม่เหมือน กลิ่นน้ำมัน เหม็นครับ น่าจะเกิดอะไรได้บ้าง
3. ทำไมกลิ่นมันเข้ารถครับ มันย้อนเข้าทางหน้ารถ หรือ หลังรถครับ กลัวระบบอะไรในห้องเครื่อง มันรั่วหรือเปล่า เท่าที่ไล่สายน้ำมัน สาย vac ก็ปกติดี

ผมสนับสนุนยี่ห้อนนี้ เพราะเห็นเป็นคนไทยพัฒนา แต่เท่าที่คุยกับเจ้าของ ผมไม่พอใจในน้ำเสียงของการโต้ตอบครับ อาจจะเป็นลักษณะของเค้าหรือเปล่าไม่รู้ แต่ไม่ฟังอาการเสียที่ผมเล่าให้ฟัง พูดสวนแต่ว่าไม่เกี่ยวกับ E85 หรือ กล่อง เฮ้อ...

จากคุณ : sara
เขียนเมื่อ : 14 ต.ค. 55 22:41:33 A:49.49.20.120 X: TicketID:378444

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com