Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั่นๆกันอย่างเดียวดูแลเข่ากันบ้างหรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

หลังจากผมปั่นจักรยานมาตั้งแต่เด็กๆมาเกือบยี่สิบปีโดยไม่มีหลักการใดๆในการเซ็ทรถเนื่องจากเป็นรถราคาถูกๆกอรปกับไม่ได้ศึกษาหาความรู้ด้านการปั่นใดๆเลย แล้วก็ทิ้งหายไปไม่ได้ปั่น 3-4 ปีให้หลัง  ซึ่งไม่เคยมีปัญหาใดๆ เมื่อต้นปีนี้หลังน้ำท่วมจึงได้ซื้อรถคันใหม่และกลับมาปั่นแบบจริงจังมากขึ้นศึกษาหาความรู้ข้อมูลมากขึ้น ทั้งวิธีปั่นและการเซ็ทรถก็โอเคดีไม่มีปัญหาใดๆ ได้ราวๆ4เดือนก็งดปั่นอีกเพราะเข้าสู่ฤดูฝน :P  

.
.
.

หายจากการปั่นไปเกือบสามเดือน กลับมารอบนี้ก็ปั่นอีกแต่ที่เปลี่ยนไปก็คือเข่า เข่าผมเริ่มมีอาการเสียวๆ ทั้งๆที่เมื่อก่อนปั่นหนัก 100 กว่าโลยังไม่เคยมีปัญหา จึงเริ่มหาข้อมูลเรื่องอาการบาดเจ็บของหัวเข่าซึ่งผมพบว่ามันน่ากลัวนะสำหรับคนที่รักการปั่นจักรยาน แถมสำคัญมากๆเลยในระยะยาว

นี่ผมก็เอาส่วนนึงของอาการบาดเจ็บของหัวเข่ามาฝากให้ดูกันคร่าวๆ มันน่ากลัวกว่าที่เคยคิดไว้นะ - -*    http://www.khaosod.co.th/view_news.php?newsid=TUROamIyd3dNVEl4TVRBMU13PT0

ยังมีข้อมูลส่วนนี้อีกเยอะครับลองไปเสิร์ชดูๆกันไว้บ้างก็ดี ส่วนอาการเสียวๆเข่าของผมคิดว่าคงไม่หนักอะไรมากลดการโหมอัดลงสักหน่อยน่าจะดีขึ้นเอง...ระหว่างนี้ก็หาข้อมูลอ่านดูไปเรื่อยๆอยู่ครับ  

.
.
.

ก็ไม่มีอะไรมากครับแค่อยากแวะมาเตือนๆกันหน่อยว่าชาวจักรยานรักการปั่นได้ดูแลหัวเข่าของคุณบ้างหรือยังอย่าหักโหมมากนะครับ จะได้ปั่นกันได้ยาวๆ

จากคุณ : สะบายดีบางกอก
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 55 13:10:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com