Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลืมอะไรไปแล้วหรือเปล่า ติดต่อทีมงาน

ช่วงนี้มีกระทู้ จักรยาน vs รถยนต์ ขึ้นกระทู้แนะนำถึงสองกระทู้ ด่ากันรุนแรงด้วย ผมเองก็ใส่กะเค้าด้วยเหมือนกัน

แต่ในใจก็ยังจำความรู้สึกดีๆที่ได้รับจากผู้ใช้รถยนต์เช่นกัน

กาลครั้งหนึ่ง ผมและพรรคพวก นัดกันไปปั่นขึ้นเขาเขียวกัน ตอนปั่น จะแยกเป็นสองกลุ่ม คือเจ้าของร้านบ้าพลัง กับกลุ่มตามหลัง

ไอผมก็ห้าวครับ พยายามขี่ไปกับเจ้าของร้านบ้าพลังคนนั้น  ด้วยความที่ไม่เคยขี่ขึ้นเขายาวๆมาก่อน เลยเตรียมตัวไปไม่ดี คือ เอาน้ำไปกระติกเดียว และเอากล้วยใส่กระเป๋าไปลูกเดียว

ขี่ตามเจ้าของร้านไปกี่ กม. ลืมไปแล้ว เรื่มโดนทิ้งห่าง สิ่งสุดท้ายที่จำได้คือ เจ้าของร้านหันมามองพร้อมแสยะยิ้มที่มุมปาก ประหนึ่งจะบอกว่า" อีกสิบปีค่อยมาตีเสมอนะน้อง 555"

จากนั้นผมก็โดนทิ้งเป็นทุ่งครับ ด้วยความที่ผมยังขี่นำกลุ่มหลังอยู่เยอะเหมือนกัน หลังจากกินกล้วยกับน้ำในกระติกหมด ผมจึงไม่สามารถขออาหารจากกลุ่มตามหลังได้เลย

ตอนนั้นหิวน้ำมากๆ หิวข้าวด้วย ทรมาณมากๆ ยกน้ำในกระติกบีบใส่ปาก แต่สิ่งที่ออกมามีเพียงลมในกระติกเท่านั้น

เหมือนพระเจ้าจะเห็นใจ มีครอบครัวหนึ่ง ขับรถผ่านมา พ่อ แม่ ลูก เขาเห็นว่าน้ำผมหมด เลยเทน้ำจากขวดมาเติมให้ผมครับ ทำให้ผมยังมีแรงฮึดที่จะปั่นต่อไปจนถึงยอดเขา

แต่อนิจจา เขาเขียวคงไม่ยอมให้ผมพิชิตได้ง่ายๆ ปั่นต่อไปได้อีกนิด ผมหิวข้าวมากๆครับ เกิดมาไม่เคยหิวขนาดนี้เลย กล้วยใบเดียวที่เอามาก็กินหมดไปแล้ว ตอนนั้นผมเริ่มมองข้างทาง ว่ามีผลไม้อะไรให้เด็ดกินบ้างหรือเปล่า

ซึ่งแน่นอนว่าไม่มีเลย ระหว่างทางเจอแต่ลิงเท่านั้น ตอนนั้นผมจูงจักรยานแล้ว ขาก็เป็นตะคริว ท้องก็หิวถ้าฝนตกอีกอย่างนี่ ผมคงแย่กว่านี้แน่ๆ

ทันใดนั้น มีรถขับสวนทางลงมาจากยอดเขา. ใช่แล้ว ครอบครัวใจดีครอบครัวนั้นนั่นเอง เขาคงเห็นสภาพอันย่ำแย่ของผม เลยถามว่า เอาของกินมั๊ย  แน่นอน ผมไม่ปฏิเสธ และก็ไม่ลืมที่จะยกมือไหว้ขอบคุณความมีน้ำใจของครอบครัวนั้น

ของกินที่ผมได้มาคือ ข้าวโพดปิ้งครับ เป็นข้าวโพดปิ้งที่อร่อยที่สุดที่เคยกินมาเลย

นั่งแทะข้าวโพดเสร็จ ก็ปั่นต่อ เพื่อที่จะขึ้นให้ถึงยอดเขา   ปรากฏว่ามีคนปั่นสวนทางลงมาครับ จะเป็นใครไปไม่ได้ นอกจากเจ้าของร้านนั่นเอง  คิดในใจ พี่ปั่นมารับผมหรอเนี่ย ซึ้งใจจังเลย  

เจ้าของร้านบอกผมว่า อีก4 กม. จะถึงยอดเขาเขียว. ผมนึกในใจ ยังไม่ถึงอีกหรอฟะ ปั่นมาขาจะฉีกแล้วนะ

พอสิ้นสุดเนินนั้น เจ้าของร้านก็หัวเราะอย่างอารมดี พร้อมพูดขึ้นว่า ล้อเล่น ถึงแล้ว

อาา. ในที่สุดผมก็ขึ้นมาถึงยอดเขาจนได้ แล้วผมก็วิ่งไปซื้อของกินด้วยความเร็วดุจสายฟ้าฟาด

ถ้าครอบครัวที่ให้ข้าวโพดกับน้ำผมอ่านอยู่ หลังไมค์มาด้วยนะครับ T-T  

:แก้คำผิด

ฝากเพลงนี้ให้ทุกคนครับ

แก้ไขเมื่อ 25 ต.ค. 55 21:29:55

จากคุณ : คุณชายใต้ทางด่วน
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 55 18:51:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com