Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***ขอความช่วยเหลือด้วยครับ*** ผมเจอปัญหา "หนู" เข้าไปกัดสายเครื่องยนต์ครับ ติดต่อทีมงาน

***สวัสดีครับเพื่อนๆชาวรัชดาที่เคารพรักทุกท่าน***

วันนี้ผมมีเรื่องจะมารบกวนขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆหน่อยนะครับ

เรื่องของเรื่องคือวันก่อนผมจอดรถทิ้งไว้หน้าบ้านตามปรกติพอตอนเช้าจึงเอารถมาขับปรากฏว่า "ไฟเตือน" รูปเครื่องยนต์มันโชว์หราเลยครับ  ตอนนั้นแปลกใจมากเพราะรถคันนี้ผมคอยดูแลเรื่องของเหลว อะไหล่ และขับอย่างระมัดระวังมาตลอด  แต่พอดีตอนนั้นมีธุระด่วนมากจึงต้องฝืนนำรถออกไปใช้ก่อน  เพราะลองสังเกตุอาการคร่าวๆแล้วไม่ได้มีอะไรผิดปรกติ (อีกอย่างก็ไม่ไ่ด้ขับไปไหนไกล)  

โดยระหว่างที่ขับนั้นก็ไม่มีอะไรผิดปรกติครับเครื่องยนต์เดินเรียบดี  ไม่มีอาการสั่นหรือปรากฏเสียงแปลกๆให้เห็นเลย  แต่ผมไม่วางใจเพราะไฟเตือนมันโชว์อยู่ตลอดเวลาพอทำธุระเสร็จกลับมาเปิดฝากระโปรงดูก็พบสาเหตุเลยครับ  มีรอยเท้าหนูอยู่รอยหนึ่งวิ่งวุ่นอยู่แถวๆห้องเครื่องนี่เอง  แต่จากการลองสังเกตุอย่างคร่าวๆแล้วก็ไม่พบว่ามันจะไปกัดสายอะไร (สังเกตุด้วยตาเปล่าครับไม่ได้งัดแงะหรือมุดลงไปดูใต้ท้อง)  จึงขับรถไปอู่แถวบ้านที่รู้จักกันซึ่งช่างเขาก็บอกว่าต้องไปให้ศูนย์ใช้เครื่องเช็คครับ

ดังนั้นผมจึงอยากจะรบกวนขอสอบถามเพื่อนๆชาวรัชดาหน่อยครับว่า  อาการแบบนี้ต้องส่งรถเข้าศูนย์เพื่อให้เขาเช็คสาเหตุด้วยเครื่องคอมพิวเตอร์ใช่หรือเปล่า  เพราะอีกไม่กีี่วันนี้ผมมีธุระต้องนำรถไปต่างจังหวัดแล้วครับ (กลัวจะไปเสร็จกลางทาง)  และปรกติแล้วค่าใช้จ่ายในการซ่อมแซมอาการประเภทนี้ตกอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่  และเราสามารถเคลมเรื่องค่าใช้จ่ายกับทางประกันได้หรือไม่  และต้องโทรแจ้งประกันให้มาดูรถของเราก่อนจะนำไปที่ศูนย์หรือเปล่าครับ?

***ขอขอบคุณในน้ำใจและความเอื้อเผื้อของเพื่อนๆทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ  ขอบคุณครับ***

จากคุณ : เจไดหนุ่ม
เขียนเมื่อ : 28 ต.ค. 55 12:25:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com