Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คำถามคาใจ.. เกิดรถที่ใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก เกิดมีปัญหาการเงิน ส่งค่างวดไม่ไหว... จะเกิดอะไรขึ้น?? ติดต่อทีมงาน

ผมอ่านกระทู้รัชดาบ่อยๆ เกี่ยวกับ คนที่อยากใช้สิทธิ์ ซื้อรถคันแรก... บางคนไม่มั่นใจสถานการเงินตนเองว่าจะผ่านไหม? เงินเดือนเท่านี้จะไหวไหม? ติดแบล๊คลิสต์จะซื้อได้ไหม?

ก็เลยคิดเล่นๆ ว่า เค้าเหล่านั้นอาจจะยังลืมนึกถึง ค่าใช้จ่ายที่มองไม่เห็นอีกหลายอย่าง เช่น.......

1. ค่าบำรุงรักษาตามระยะทาง
2. ค่าอะไหล่ส่วนเพิ่มเติมจากข้อ1
3. ค่าน้ำมันที่ใช้งานจริง (ที่ไม่ใช่ประมาณเอาจากการทำงานแต่ลืมนึกถึงวันท่องเที่ยว วันหยุดhang out)
4. ค่าเบี้ยประกันต่อปี รวมพรบ.
5. ค่ายางรถยนต์ที่ต้องเปลี่ยนตามระยะ
6. ค่าเดินทาง เช่นทางด่วน
7. ค่าที่จอดรถในกรณีไม่มีที่จอดรถส่วนตัว

ในขณะที่ต้องมีค่างวดผ่อนรถ.... ไปด้วย

ผมเคยคุยกับคนรอบข้างด้วยความเป็นห่วง ถึงสาเหตุข้างต้น ให้คิดให้ดีก่อนออกรถ โดยใช้สิทธิ์คืนภาษีรถคันแรก ว่าคุ้มค่าไหม? ภายใตสัญญาผูกมัด 5 ปี (เพราะตอนวัยรุ่นก็คิดว่า ผ่อนรถไหว แต่สุดท้ายคิดผิด)

ทีนี้เลยอยากเก็บเป็นความรู้ (เผื่อเอาไปย้ำเตือนคนรอบข้าง) ว่าหากผ่อนไม่ไหว รถขายต่อไม่ได้ เจ้าจองรถจะโดนปรับเงินตามภษีที่ได้คืนไหม? ไฟแนนซ์จะทำอย่างไร? กรมสรรพสามิตรมีมาตรการอย่างไร?

วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ปล. งดดราม่า ส่อเสียด ทะเลาะเบาแว้งนะครับ

ขอบคุณครับ^^

**แก้ไขคำที่พิมพ์ผิด**

แก้ไขเมื่อ 31 ต.ค. 55 13:10:45

จากคุณ : หวงตี้
เขียนเมื่อ : 31 ต.ค. 55 12:54:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com