Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขับรถเมื่อวาน รู้ตัวขับช้า โดนเปิดไฟสูงไล่ บีบแตรด่า ผมไม่สน อ่ะ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวาน ขับรถเข้าเมือง (คนบ้านนอก ป้ายทะเบียน กทม. นะเออ)
ด้วยความ คุ้นเคยสถานที่ (ไม่เคยไป)
ขับตาม GPS ช้าๆ ชิดซ้าย ไปตาม อารมณ์ ชิวๆ หา ร้านขายของ

แต่พอจะผ่านทางม้าลาย มีคนรอข้ามถนน ผมก็หยุดรถ ให้คนเดินข้าม มิตซูมิราช ที่ตามหลังมา กระพริบไฟสูงใส่ ผม ??

แต่พอจะผ่านทางม้าลายที่สอง มีคนรอข้ามถนน ผมก็หยุดรถ ให้คนเดินข้ามเหมือนเดิม มอเตอร์ไซค์HDคันใหญ่(ป้าย ทะเบียนตอง5 ปลอม) ที่ตามหลังมา บีบแตรใส่ ผม แล้ว แซง ปาดหน้าคนกำลังเดินข้ามถนน ?? (ไปเจอกันที่ไฟแดง อยู่ดี)

แต่พอจะผ่านทางม้าลายที่สาม มีคนรอข้ามถนน ผมก็หยุดรถ ให้คนเดินข้ามเหมือนเดิม กะบะแต่งตู้เพลงเสียงดัง ก็กระพริบไฟสูง ใส่ผม แต่ก็ต้องจอด เพราะ คันข้างๆ ผม ก็ จอด

ไม่รู้ว่า ผมขับขี่ผิดแปลก คนทั่วไปหรือเปล่า
เมื่อวานนี้ผมอาจจะแย่ในสายตาคนขับรถทั่วไป ที่จอดทุกทางม้าลายถ้ามีคนรอข้าม

และผมไม่ใช่คนดี อะไร เพราะขับไปหาซื้อ เหล้า (ไม่ได้ดื่ม นะ)

แต่.....ผมก็ไม่รู้สึกผิดหรอก

ผมจะจอด ให้คนข้ามถนน มันก็เรื่องของผม ...ก็แล้วกัน คนที่เปิดไฟสูงไล่ บีบแตรด่า ผมไม่สนหรอก

ข้อเพิ่มเติมข้อมูล
เมื่อวานเข้าเมืองชลบุรี วิ่งเส้น พระยาสัจจา ช่วง 2 ทุ่มกว่าๆ ซึ่งเป็นเขต ชุมชน
แล้วเลี้ยวเข้า เส้น อ่างสิลา ไปทะลุ แยกลังเล หาร้านขายลุราต่างประเทศ ครับ

การขับขี่ ชิวๆ ของ แต่ละตัวบุคคล ไม่เหมือนกัน สำหรับผม 40-50 ครับ

การที่ผมแปลกใจ ถึงการที่เราชื่นชม คนญี่ปุ่นในการขับรถ ที่ มีวินัย มากๆ แค่เจอเส้นทางม้าลาย ยังไงก็ต้องหยุดรถ รอดูว่าไม่มีคน ถึงออกตัวข้ามทางม้าลาย

เราอ้างความสะดวกรวดเร็ว
แต่ละเลยวินัยเล็กๆน้อยๆ
จนกระทั่ง การไม่เปิดไฟเลี้ยว แทรกคอสะพาน ปาดซ้ายขวากลางถนน ฝ่าไฟแดงทำผิดกฏ พรบ.จราจรทางบกปี๒๕๒๒

สิ่งนี้ไม่ใช่หรือที่เป็นสาเหตุ ทำให้ การจราจร มีปัญหา

เผอิญ ไม่ค่อยได้ขับรถบ่อยใน กทม.

ผมฝากคำถามไว้ก็แล้วกัน

เราชื่นชมการ วินัยจราจร คนญี่ปุ่น แต่ ทำไมเราไม่เริ่มทำที่ตัวเราเอง ก่อนไปบอกคนอื่นล่ะครับ

แก้ไขเมื่อ 01 พ.ย. 55 11:21:44

จากคุณ : ไทปัน
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 55 09:02:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com