Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคลมประกัน ซ่อมห้าง รอสั่งอะไหล่กันชนหลังนิววีออส 40 วัน!! ติดต่อทีมงาน

วันที่ 9 ต.ค. ที่ผ่านมาผมเอารถนิววีออสไปเคลมประกันที่ศูนย์โตโยต้าบางกอกแห่งหนึ่ง
เจ้าหน้าที่ประกันก้อออกใบเคลม ขอเลขที่เคลมให้เรียบร้อย แล้วแจ้งผมว่าติดต่อกับแผนกซ่อมตัวถังและสีของศูนย์ได้เลย
ผมก้อไปติดต่อแผนกซ่อมตัวถังและสีของศูนย์โตโยต้า ก้อทำเรื่องจะซ่อมตามใบเคลมซึ่งมีรายการตามนี้...

1.ทำสีสเกิร์ตข้างซ้าย-ขวา เนื่องจากมีรอยครูดเป็นรอย
2.เปลี่ยนสเกิร์ตหลัง เนื่องจากถอยหลังไปชนเสา ทำให้สเิกิร์ตหลังแตก
3.เปลี่ยนกันชนหลัง เนื่องจากแผลที่ถอยไปชนเสาทำให้กันชนหลัง หูกิฟท์ล็อคฉีกขาดประมาณ 3-4 หู กันชนหลังดุ้ง

แผนกซ่อมตัวถังและสีได้แจ้งผมว่าไม่เกิน 2 อาทิตย์จะโทรไปนัดวันเข้าซ่อม และเขียนใบนัดหมายมาให้
โดยที่ช่องวันที่นัดเข้าซ่อมได้เขียนว่า "โทรแจ้ง"
จน 2 อาทิตย์กว่าๆ ผ่านไป ผมได้โทรเข้าไปที่ศูนย์และแจ้งว่าไม่มีเจ้าหน้าที่โทรมานัดเข้าซ่อมเลยๆ ไม่รู้ว่าติดปัญหาอะไรรึเปล่า?
เจ้าหน้าที่ของศูนย์ได้แจ้งว่าได้ส่งรายการซ่อมไปให้ทางบ.ประกันอนุมัติแล้ว
แต่ทางบ.ประกัน ยังไม่ได้อนุมัติมาเลยยังไม่สามารถนัดเข้าซ่อมได้
และผมได้ถามย้ำไปว่าแล้วทางบ.ประกัน เขาได้รับรายการที่ทางศูนย์ส่งไปให้หรือยัง
เจ้าหน้าที่ศูนย์บอกว่าทางบ.ประกันได้รับแล้ว สรุปก้อคือ ผมต้องรอ รอและรอ

วันรุ่งขึ้นผมชักร้อนใจว่าทำไมเรื่องมันยาวนานจังเลยโทรไปหาบ.ประกัน โทรไปถามว่ารถผมติดปัญหาอะไรรึเปล่า ทำไมถึงอนุมัติช้าจัง
เจ้าหน้าที่บ.ประักันบอกว่าเขายังไม่ได้ใบรายการซ่อมจากศูนย์เลย (คิดในใจ อ้าว!! ไรเนี่ยะ งงนะเนี่ยะ)
ผมเลยบอกไปว่าเมื่อวานผมได้โทรไปที่ศูนย์ทางเขาบอกว่าได้ส่งใบรายการไปให้บ.ประักันแล้ว
เจ้าหน้าที่ประกันบอกว่าถ้าตามปกติแล้วถ้าได้รับใบรายการซ่อมแล้วจะคีย์เข้าระบบทันที
เจ้าหน้าที่ประกันเลยบอกว่าขอเช็คกับทางศูนย์ก่อนละกันแล้วเดี๋ยวแจ้งกลับที่ผมอีกครั้ง

สักพักใหญ่ต่อมาเจ้าหน้าที่ประกันโทรมาหาผมแล้วแจ้งว่่าให้ทางศูนย์ส่งใบรายการซ่อมมาให้ใหม่
ถ้าได้รับแล้วจะอนุมัติให้ภายในวันนี้เลย อืม ผมก้อโอเคครับ

จากนั้นวันต่อมาเจ้าหน้าที่ศูนย์ได้โทรมาหาผมบอกว่าทางบ.ประกันได้อนุมัติงานซ่อมแล้วตามรายการที่ได้เคลมไว้
แต่ต้องรอสั่งอะไหล่กันชนหลังของรถนิววีออสประมาณ 40 วัน!!

อึ้งกิมกี่เลยครับ พูดอะไรไม่ออก นี่กรูต้องรอเปลี่ยนกันชน 40 วันเลยเหรอ
รถนิววีออสนี่เป็นรถตลาดนะเนี่ยะ อยากรู้จังเลยครับว่าไปสั่งที่ประเทศไหนมาแล้วขนส่งมาทางเรือรึเปล่า เฮ้อ...เพลีย!!

อยากถามว่าแค่สั่งอะไหล่กันชนหลังรถนิววีออสนี่ต้องรอกันนานถึงขนาดนี้เลยเหรอครับ? มันปกติหรือเปล่า?
หรือว่าผมไปจู้จี้จุกจิกวุ่นวายมากเกินไป ผมเลยโดนดองโดนเล่นซะเลย เหอๆ

จากคุณ : ประสบการณ์่จากผู้เคลมจริง!!
เขียนเมื่อ : 1 พ.ย. 55 15:30:50 A:58.181.187.115 X: TicketID:066145

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com