Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมผิดหรอครับ !!!! ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ วันนี้ ผมมีเรื่อง ของผม มาเล่าบ้างแล้วล่ะ หลังจากที่ไปตอบ
กระทู้ของท่านอื่นๆ มานาน เมื่อวันที่ 3 (วันศุกร์) ที่ผ่านมา ผมได้ขับรถ
ของผมกำลังจะไปหาเพื่อน ที่เดอะไนน์ ช่วงเวลานั้น เป็นเวลา

ประมาณ 18.30 และ
เมื่อมาถึงด่านประชาชื่น รถติดมาก ถึงมากที่สุด เมื่อผม กำลังจะเข้าช่อง
จ่ายเงิน เกือบๆจะขวาสุด ก็มีเลนส์เสริมขึ้นมา คือเลนส์ที่ตำรวจ
มักจะเอากรวยมาตั้ง นึกกันออกไหมครับ แต่ผมอยู่เลนส์หลักของผมนะ
ผมก็ขับของผมไปทีละนิด อยู่ๆก็มีรถ คันหนึ่ง เป็นฮอนด้า ซิตี้
ก่อนรุ่นตัวล่าสุด มาเบียดผม และได้โดนขอบข้างบังโคลนรถ ของผม

เราก็จอดด้วยกันทั้งคู่ เค้าได้ลงมาถ่ายรูป แต่ผมไม่ลง พี่สาวของผมได้นั่ง
มาด้วย ก็ลงไปกำลังจะกดถ่ายรูปที่2 ฮอนด้าก็ขับไปเลยครับ เพราะตำรวจ
ได้เดินมาบอกว่า "ให้ไปจอดตรง ร้านค้าก่อน ตอนนี้ จราจรติดขัดมาก"
ผมกับเค้า ก็ได้ไปจอด

ลักษณะคือเค้าเบียดผมมาจากด้านขวา(เลนเสริม เลนงอก เลนกรวยตั้ง)
เมื่อผมมาจอด ผมก็โทรเรียกประกัน เรื่องมัน่าจะจบ แค่ตอนเรียกประกัน
ใช่ไหมครับ แต่!!!!!มันไม่จบครับ เพราะว่า ประกันทางผม มาแล้วถาม
ทางฮอนด้าว่า "คุณเรียกประกันทางคุณมาหรือยัง" เค้าบอกว่า "กำลัง
จะไปต่อประกันอาทิตหน้า" ทีนี้ ประกันทางผม ก็แบบ "อ้าว แล้วทีนี้
จะเอาไง" เค้าบอกว่า "ขอไปคุยที่ สน. ทางด่วน2ละกัน เพราะชนท้าย
แบบนี้ผิดอยู่แล้ว"

เมื่อผมได้ยิืนอย่างนั้น ผมบอกตรงๆนะ ผมขึ้นมาก อารมฉุนปึ้ดเลย !!!!!
ผมบอก "มันจะผิดได้ไง คุณอยู่เลนเสริม ผมอยู่เลนหลักของผม
คุณจะเอาไง คุณไปเรียกใครมาเลยก็ได้ไป ระดับไหนก็ไปเรียกมา
อยากรู้นัก ถ้าเรียกมาเนี่ย เดี๋ยวจะถามดูเลย ว่าเลนเสริมที่แซงเลนหลัก
ขึ้นมาเนี่ย ใครผิด ใครถูก" เค้าบอกได้ เดี๋ยวจะโทรหาอาที่เป็นผู้กำกับ
เดี๋ยวนี้เลย"

ในจังหวะนั้น ผมได้โทรหาพี่ผม ซึ่งเป็นตำรวจเหมือนกัน ผมคุยกับพี่ท่าน
และเล่าเหตุการให้ฟังหมด พี่ผมบอกว่า ตำรวจที่ทางด่วนได้วอล์มาก่อน
หน้าที่ผมจะบอกพี่ผมอีก ผมเลยถามว่า "เค้าวอล์มาว่ายังไงบ้าง" "พี่ผม
บอกว่า เค้าวอล์มาบอกว่า มาสด้าที่อยู่เลนหลักได้เปรียบ แต่ฮอนด้า
ที่อยู่เ้ลนเสริม ยังไงซะ ก็แพ้ความเพราะเบียดเข้ามา ถึงแม้จะเบียด
มาอยู่หน้ามาสด้า ก็คือเบียดมาจากเลนเสริม ขวาสุด" พี่ชายผมบอกว่า

"ใจเย็นๆนะั เราได้เปรียบ เราอยู่เลนหลัก ถ้ามันจะชวนไป สน.ก็ไป ไปแล้ว
ไปหา ร้อยเวรเลย เล่าให้เค้าฟัง และเล่าดีๆ มันจะเรียกใคร ใหญ่มาจากไหน
เรื่องของมัน เพราะถ้ามันผิด ผู้ใหญ่เค้าก็ช่วยมันไม่ได้ แต่นี่พี่เห็นว่าเราถูก
และเราได้เปรียบเพราะเรา อยู่เลนหลัก จำไว้ว่า ถ้าจะพึ่งผู้ใหญ่ เราต้องรู้ว่า
เราถูกก่อน เพราะตำรวจจะฟังข้อกฏหมายก่อน แล้วเรื่องอื่น จะตามมา"
ผมเลยสงบสติอารม และัไป สน. ระหว่างนั้น ผมก็ให้พี่สาว คุยกะแม่ผม
ตลอดทาง

เมื่อผมมาถึง สน.ทางด่วน2 ผมไม่เจอ แต่ผมเห็นรถเค้า ประกันผมได้โทรหา
"เค้าบอก เค้าอยู่ในห้อง ร้อยเวรแล้ว" และผมก็นั่งรออยู่ข้างนอก.......

ผ่านไป20กว่าๆนาที ร้อยเวรออกมา ถามผมว่า "น้องอยู่เลนหลักใช่ไหม
และเค้ามาจากเลนเสริม เบียดน้อง และขึ้นหน้าน้อง ใช่ไหม" ผมบอกว่า
"ใช่ครับ เค้าเบียดผมมาจากเลนเสริม เลนกรวยที่ตำรวจ ทางด่วนจะตั้งไว้
เวลารถติดครับ เค้าเบียดเพื่อที่จะขึ้นมาข้างหน้าผม และมันกลายเป็นว่า
ผมชนท้ายเค้า แต่เค้าลืมนึกไปว่าเค้าเบียดมาจากเลนเสริม" พี่ตำรวจก็
"ครับ และดูรูปประกอบ และบอกผมว่า รูปที่เค้าถ่าย เค้าถ่ายฆ่าตัวเค้าเอง
ชัดๆเลย (ผมต้องขออภัยด้วยที่ไม่มีรูปนะครับ) เนี่ยดูสิ เค้าเบี่ยงมาเองแท้ๆ
น้องรอแปปนึงนะ เดี๋ยวผมจะไปเอาบันทึกประจำวันก่อน"

และผ่านไปอีก20กว่าๆนาทีก็4ทุ่ม5ทุ่มได้แล้ว ผมก็สงสัยว่า ทำไมนานจัง
แค่เขียนบันทึก ประจำวัน ผมเลยโทรหาพี่ผม ที่เป็นตำรวจ อ่านดีๆนะครับ
พี่ผมบอกว่า "ที่นานเพราะว่า เค้ากำลัง อ้อนวอน ผู้ใหญ่ทางเค้า ที่เป็น
ผู้กำกับว่าอย่าเอาผิดเค้าเลย ประกันเค้าขาด เค้าอ้างสาำรพัด กับอาเค้าและ
กับร้อยเวร แถมบอกด้วยว่าผม ชนท้าย พี่ผมบอก ร้อยเวรปวดหัวมาก
เพราะเด็กผู้ใหญ่ด้วยกันทั้งคู่ แต่ฝ่ายฮอนด้า ถึงจะเป็นเด็กผู้ใหญ่
แต่เค้าผิด !! และที่พี่ช่วยผมเต็มที่ เพราะจากที่พี่ฟังรูปการแล้ว เรา
ได้เปรีบยตรงที่เราอยู่ช่องทางหลัก พี่ไม่ใช่ตำรวจที่ เข้าข้าง หรือแถไป
ตามความผิด เราถูกพี่ถึงคุยให้เต็มที่ และฝ่ายเค้าผิด ผู้ใหญ่ทางเค้าก็ทำ
อะไรไม่ได้ เพราะตำรวจ จะมองกฏหมายเป็นอย่างแรก"

และเมื่อผมคุยกับพี่ผมจบ! ร้อยเวร ก็ออกมา และให้ผมเซ็นต์บันทึก
ประจำวัน และอ่านให้ผมฟังว่า "ฮอนด้าได้เบียดมาสด้ามาจากเลนเสริม
เพื่อมาอยู่ข้างหน้า และทำเหมือนกรณีว่า มาสด้าชนท้าย แต่รอยเบียดต่างๆ
ได้ชี้ชัดว่า ฮอนด้า ได้เบียดมาจากเลนเสริม" ผมจำได้แค่นี้ล่ะ และผม
ก็ยกมือไหว้ ร้อยเวร ครับ

เมื่อผมออกมา ผมก็บอกกับพี่สาวและประกันว่า "เนี่ยล่ะ อยากให้ตำรวจ
ชี้ขาดนัก เป็นไง โดนค่าปรับเลย 400 บาท แทนที่จะจบ และเคลียกัน
ตั้งแต่ตรงทางด่วนละ" ประกันบอกว่า "มาล่ะดีแล้ว ให้ตำรวจเค้าชี้ขาด
น่ะดีแล้ว เพราะถ้ายอมความกันตรงนั้น เดี๋ยวเค้าจะไม่เชื่อว่าเค้าเองที่
ผิดจริงๆ" หลังจากนั้น ผมก็ไหว้พี่ประกันเค้า (ก็เราเด็กนี่ครับไหว้ผู้ใหญ่ไป
ก็ไม่หนักหนาอะไร ใช่ไหม) และเมื่อผม เดินออกมา เจ้าของฮอนด้าก็
ออกมา เค้ามองพี่ผม และมองผม(แต่ผมไม่เห็นว่าเค้ามอง) เค้าทำกิริยา
ที่แย่มากๆคือ พอมองเสร็จ เค้าเตะรถเค้า ตรงที่เป็นรอยเบียด แต่ผม
ก็ไม่ได้สนใจอะไร ผมบอก "ปล่อยเค้า ป่านนี้ ผู้ใหญ่ทางเค้า คงหน้าแหก
หน้าดูล่ะ"

อยากจะบอกทุกๆท่าน ที่เข้ามาอ่านนะครับว่า หากตกหล่น หรือผมเขียน
ผิดอย่่างไร ต้องขออภัย ไว้ ณ. ตรงนี้ด้วย เพราะเพิ่งจะมาเขียนเองครั้งแรก
จริงๆ และอยากจะบอกเพิ่มเติมตรงนี้ว่า ตอนสอบข้อเขียนในใบขับขี่
มันมีเรื่อง ทางหลักทางลองด้วย ดีนะ ที่ผมไม่บอกเค้าว่า ให้ไปสอบใบ
ขับขี่ใหม่ แต่ก็ไม่พูดดีกว่าครับ ผมล่ะ สงสารผู้ใหญ่ทางเค้าแทนจริงๆ

("ผม มีรูป ประกอบแค่รูปเดียวนะครับ เพราะถ่ายไปได้รูปเดียว
เค้าก็ขับรถออกไปเลย")

**ขอบคุณนะครับ ที่เข้ามาอ่านกัน เพราะผมพิมรวดเดียว ยาวๆเลย
ขอบคุณครับ**

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ย. 55 09:24:32

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ย. 55 08:49:25

จากคุณ : Lusif
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 55 08:48:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com