Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@ ขับช้าชิดขวา โดนแซงซ้ายทำไมต้องเปิดไฟสูงใส่ @ [ย้ายจาก : รถ-ประดับยนต์] ติดต่อทีมงาน

วันอาทิตย์ที่ผ่านมาครับ ถนนเส้นบ้านบึง-แกลงตอนมืดแล้วผมกำลังขับรถกลับเข้ากรุงเทพฯ ถนนเส้นนี้มีฝั่งละสองเลนยาวๆ ผมขับตามขบวนรถที่วิ่งตามๆกันมา สังเกตุเห็นว่ารถวิชคันหน้าทิ้งระยะห่างจากอีกคันมาก ผมก็เลยแซงซ้ายขึ้นไปแล้วเปิดไฟเลี้ยวจะเข้าขวาเพราะติดรถเลนซ้าย   ตอนจะกลับเข้าเลนขวาไม่ได้ปาดหน้าหรือกระชั้นชิดแต่อย่างใด แต่สังเกตุได้ว่ารถวิชคันนั้นพยายามเร่งขึ้นมาปิดช่องแต่ไม่ทัน พอผมเข้าเลนได้รถวิชก็เปิดไฟสูงกระพริบสอง-สามครั้งทำให้ผมเสียสมาธิต้องเหลือบมองกระจกข้าง  ปรากฏว่าในเวลาเดียวกันรถคันหน้าเบรคกระทันหันโดยไม่ทราบสาเหตุ  ผมก็ต้องเหยียบเบรคแรงๆทันทีแต่จะช้ากว่าที่ควรประมาณ 1-2 วินาทีเพราะตากำลังมองอยู่ที่กระจกข้างที่รถวิชกระพริบไฟสูงใส่ ทำให้ต้องเบรคแรงมากกว่าปกติ

ผมเชื่อว่ารถวิชก็คงตกใจที่เจอรถผมเบรคกระทันหันใส่เหมือนกันครับเพราะหลังจากนั้นเขาก็เวันระยะห่างออกไปมากกว่าเดิมมาก แต่ผมไม่รู้ว่าคนขับรถวิชเขาจะรู้หรือไม่ว่าที่ผมต้องเบรคกระทันหันแรงขนาดนั้น ส่วนหนึ่งเป็นเพราะเขากระพริบไฟสูงใส่ทำให้ผมเสียสมาธินั่นแหละ  ผมไม่ได้คิดจะแกลังเบรคใส่หรอกครับเพราะยังไงผมก็แซงเข้าได้อยู่แล้ว เพียงแต่ผมสงสัยว่าเขาคิดยังไงว่าไฟสูงมีไว้เพื่ออะไร เอาไว้กดไล่คันหน้าที่แซงแทรกเข้ามาหรือ  ทั้งๆที่วิธีการง่ายๆที่ถูกต้องก็คือเมื่อรถอื่นจะแซงแทรกเข้าหน้าเปิดไฟเลี้ยวให้สัญญานแล้ว ก็แค่ผ่อนเท้าออกจากคันเร่งเพื่อลดความเร็วลงนิดนึงเท่านั้นเอง บางทีการที่โดนคันหน้าเบรคกระทันหันใส่ก็เป็นเพราะดันไปเปิดไฟสูงใส่ให้เขาเสียสมาธินั่นเอง ไม่รู้ว่าเขาจะรู้หรือไม่  ก็ขอมาเล่าให้ฟังเป็นอุทาหรณ์เท่านี้แหละครับ

จากคุณ : babyonboard
เขียนเมื่อ : 6 พ.ย. 55 10:36:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com