Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือด่วนครับ Honda city ปี2010 หม้อน้ำแห้ง ศูนย์เสนอราคามา12x,xxxบาท ติดต่อทีมงาน

ขอความช่วยเหลือด่วนครับ Honda city ปี2010 หม้อน้ำแห้ง ศูนย์เสนอราคามา12x,xxxบาท

เร่ืองมีอยู่ว่าเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง ญาติเเฟนได้ขับHonda cityปี2010 ขับยังไมาถึง40,000กม.เลย กลับใต้โดยขับจากกทม. เเต่เครื่องได้หม้อน้ำแห้งเเละน็อคและดับจนขับต่อไม่ได้จึงลากเจ้าศูนย์ฮอนด้าที่ประจวบฯ โดยทางศูนย์ที่ประจวบฯเเละทางบ.แม่ฮอนด้าแจ้งว่าไม่ได้อยู่ในเงื่อนไขประกันคุณภาพ100,000กม. เนื่องจากว่าฝาหม้อน้ำได้หลุดหายไปโดยที่ไม่มีร่องรอยการหักเเตกหรือบิ่นที่เกลียวหม้อน้ำ เเละหม้อน้ำไม่ได้รั่วจึงสันนิฐานและสรุปว่าไม่ได้เกิดจากตัวชิ้นส่วนไม่ได้คุณภาพ แต่อาจจะเกิดจากการปิดไม่สนิทเองจากผู้ใช้งาน เพราะทางบ.แม่มั่นใจมากๆว่าฝาหม้อน้ำไม่ได้หลุดกันได้ง่ายๆ

ญาติเเฟน(ผู้หญิง) เล่าว่าก่อนที่จะดับนั้นได้มีกลุ่มควันลอยขึ้นมาสักครู่เเล้วหายไป แต่ยังไม่มีไฟเตือนใดๆขึ้นจึงไม่ได้จอดรถดูอีกทั้งตอนที่เกิดอาการก็ยังไม่สว่างประมาณตี5-6โมง เเถมเป็นทางตจว.เลยไม่กล้าจอด เห็นกลุ่มควันหายไปเลยไม่ได้้อะใจ จึงขับต่อจนประมาณ6โมงครึ่งเครื่องจึงดับเเละสตาร์ทไม่ติด

หลังจากที่ผมกับแฟนกลับมาจากไปเดินเรื่องซ่อมแทนญาติที่ประจวบได้2วันทางฮอนด้าที่ประจวบโทรมาแจ้งว่า ค่าอะไหล่รวมไม่ได้แจงราคาเป็นรายชิ้นส่วน(แต่บอกว่าเปลี่ยนอะไรบ้าง)=125,000บาท และค่าแรงอีก7,9xxบาท โดยมีส่วนลดค่าอะไหล่ให้10% เหลือประมาณ12x,xxxบาท ซึ่งเป็นราคาที่สูงมากๆๆๆๆจนน่าตกใจมากๆๆๆ

อยากขอคำเเนะนำหน่อยครับว่า
1. อาการหม้อน้ำเเห้งเเละขับต่อจนเครื่องน็อคนี่มันมีอะไรเสียบ้างครับ จากการที่ผมกับแฟนรีบไปดูเเละคุยกับช่างเห็นเขาลองเติมน้ำเข้าหม้อน้ำจนเต็มเเละสตาร์ทดูปรากฎไม่ติดและมีนำ้พุ่งออกมา ช่างบอกฝาสูบโก่งชัวร์อย่างอื่นต้องขอรื้อออกมาดูก่อน จะรู้ได้อย่างไรครับว่าที่เค้าบอกว่าเสียมันเสียจริง ช่วยอธิบายทีนะครับ

2. ทางช่างศูนย์เล่าให้ฟังว่าก่อนนี้เคยมีกรณีคล้ายกันคือเครื่องน็อคเพราะหม้อน้ำเเห้งเหมือนกัน ซ่อมหมดไปราคา13x,xxxบาท เเต่เคสนั้นบ.เเม่จ่ายให้เพราะเกิดจากหม้อน้ำรั่วที่ตะเข็บภายใน อันนี้เล่าก่อนจะเเจ้งราคาซ่อมกลับมา ผมเลยเกิดข้อสงสัยไม่ได้ครับว่าเค๊าพยายามคิดราคาให้เป็นตัวเลขเดียวกันกับที่เค๊าเคยเล่าให้ฟังรึเปล่า เพราะโทรมาเเจ้งราคากับแฟนผมโดยบอกรายการมาเยอะแยะ เเต่ไม่ได้แยกราคาบอกมา บอกแบบบวกมาแล้วที่ 125,000บาท แล้วไม่ได้บอกด้วยว่าเครื่องเสียอย่างไรบ้าง อันนี้จะคุยหรือตรวจสอบยังไงครับว่า รถเราเสียที่อะไรบ้างแล้วเค๊าซ่อมอะไรให้เราจริงเเค่ไหน ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์ด้วยครับ

3. จากที่ผมเล่านี่ค่าซ่อมมันประมาณนี้จริงรึเปล่า ผมสามารถเอาไปซ่อมข้างนอกได้มั้ยครับ หรือว่ามีศูนย์/อู่ไหนแนะนำมั้ยครับ หรือมีทางไหนทำให้ถูกได้กว่านี้มั้ยครับ

4. ถ้าซ่อมแล้วเครื่องจะเหมือนเดิม100%มั้ยครับ ทั้งซ่อมศูนย์/อู่นอก

5. ในกรณีแบบนี้ทางบ.เค๊าไม่รับประกันเลยเหรอครับ เค้าบอกเพราะมันไม่เคยเกิด แต่มันก็ไม่ได้แปลว่าจะเกิดขึ้นไม่ได้นี่ครับ

6. สุดท้ายหากตกลงซ่อมศูนย์ควรจะปล่อยให้ที่ประจวบฯซ่อมหรือยกกลับมาซ่อมที่กทม.ดีครับ มีที่แนะนำมั้ย(ในกรณีที่ไม่ซ่อมกับศูนย์ประจวบ ต้องเสียค่าตรวจเช็คอะไรบ้างมั้ยครับ) เเละเราสามารถขอส่วนลดเพิ่มได้บ้างมั้ยครับ เพราะรถยังใหม่มากๆๆเลยครับ

7. หากมีคำแนะนำอื่นๆ รบกวนบอกด้วยครับ

ขอความกรุณาช่วยเหลือและแนะนำทีนะครับ ค่าซ่อมเเพงมากๆๆเลยครับ ผมกับแฟนรวมถึงญาติเค้าช็อคกันไปเลยที่ได้ยินค่าซ่อม

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

จากคุณ : Big
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 55 02:46:40 A:115.67.199.197 X: TicketID:368867

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com