Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีการใช้เกียร์ Auto เกียร์ D และเกียร์ N ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องรบกวนอยู่หน่อยครับ

พอดีผมอยากทราบข้อมูลบางอย่าง จากผู้ที่ชำนาญช่างหรือว่าใครๆก็ได้ครับ ขอความเห็นด้วยครับ
เกี่ยวกับการใช้เกียร์ AUTO ระหว่างเกียร์ D กับ N

คืออ ....

ในระหว่างที่เราขับปกติ ผมจะใช้เกียร์ D อยู่แบบปกติ ซึ่งก็ไม่ได้มีปัญหาอะไร
แต่ระหว่างที่รถจะต้องหยุดความเร็วลง (เพื่อหยุดไฟแดงไรงี้นะครับ) ในระหว่างที่กำลังจะหยุดผมผลักเกียร์ไปที่ N เพื่อให้รถมันไหลของมันเองไปเรื่อยๆ จนหยุดหรือเบรกไรแบบนี้อ่ะครับ

เลยอยากจะถามว่า มันเป็นผลดีหรือว่าไม่ดีกับระบบเกียร์ระยังไงบ้างครับ
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเกียร์เท่าไร เลยตัดสินใจลองมาค้นหาคำตอบดูในนี้ครับ

ผมลองเปรียบเทียบกันดูในระหว่งขับรถเข้าเกียร์ D แล้วรอหยุดกับเข้าเกียร์ N แล้วรอหยุด
ผลว่าเกียร์ D จะหยุดได้ดีกว่า N
อาจเป็นเพราะว่า N คือปล่อยให้รถมันไหลโดยไม่ขัดเครื่องมากกว่า D ที่คอยจับความเร็วอยู่ตลอด แบบนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

แต่พ้อยที่ผมอยากทราบคือ การที่ผมจะเข้าเกียร์ N ในระหว่างจะหยุดรถนั่น มีผลเสียต่อระบบการขับเคลื่อนของรถอะไรบ้างไหมครับบ

ผมอยากรู้แค่นี้จริงๆครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับบบบบ
:)

จากคุณ : suanmoon
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 55 13:51:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com