Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเรื่องมาเล่าให้ฟัง!! เกี่ยวกับการเปิดฝาหม้อน้ำขณะร้อน ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องมาเล่าให้ฟังนิดหนึ่ง

ผมวิ่งรถไป ตจว เข็มวัดความร้อนขึ้นมานิดหนึ่ง  (เกินขึ้น ผิดจากปกติ)

เลยจอดรถ  ให้ร้านหม้อน้ำดูให้  (ยังไม่ได้ดับเครื่องนะ)

เล่าอาการให้ช่างฟัง  ช่างก็ให้เปิดฝากระโปรง
ผมถามว่า  ต้องดับเครื่องมั้ยย
ช่างรีบบอกเลยว่า  " ไม่ต้องดับนะครับ "

ผมก็ งงๆ  หลังจากที่ช่างก้มๆ มองๆ
สักพักแกก็เอาผ้าไปปิดฝาปิดหม้อน้ำ  ทำท่าเหมือนจะเปิด
ผมก็รีบถามแกก่อนเลยว่า  " ช่าง!! แล้วน้ำ  มันจะไม่พุ่งออกมารึ?? "

เชื่อมั้ยครับ  ช่างแกหันมามองผมแล้วมียิ้มๆให้ผมอีกแหนะ
หลังจากนั้น  แกก็ค่อยๆ บิดฝาหม้อน้ำออก (เครื่องยังติดอยู่นะครับ)

ปรากฎว่า  ไม่มีน้ำพุ่งออกมาสักนิดเลยครับ  (ยังมีน้ำอยู่เต็ม)

ช่างบอกว่า  ถ้าเครื่องยังติดอยู่สามารถเปิดได้
แต่ถ้าเครื่องร้อนๆ แล้วดับเครื่อง " ห้ามเปิดเด็ดขาด!! "

ผิด/ถูก อย่างงั้ยยย  ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ
แต่ผมเห็น/เจอมาอย่างนี้จริงๆ

** ใครพออธิบายขยายเชิงวิชาการหน่อยก็ดีนะครับ **

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ย. 55 14:25:13

แก้ไขเมื่อ 26 พ.ย. 55 14:01:29

จากคุณ : หนุ่มเมืองเพ็ด
เขียนเมื่อ : 26 พ.ย. 55 11:23:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com