Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปั่นจักรยานขึ้นดอยอินทนนท์ ครั้งแรกและครั้งเดียวของผม ติดต่อทีมงาน

อยากเล่าเรื่องทริปการเดินทางด้วยจักรยานที่สุดแสนประทับใจครั้งหนึ่งในชีวิตครับกับ "การปั่นจักรยานขึ้นดอยอินทนนท์"

เมื่อวานนี้ (วันลอยกระทง) ผมเกิดความคิดว่า อยากจะลองปั่นจักรยานขึ้นดอยอินทนนท์สักครั้งในชีวิต ซึ่งหลายกระแสบอกว่า ยากมาก ต้องฟิตร่างกายมาเป็นอย่างดี แต่ผมก็ยังดื้อ และไม่คิดว่า มันจะยากอะไรขนาดนั้น

ผมจึงตัดสินใจขึ้นรถสองแถวเหลือง พร้อมยกจักรยานคู่ใจขึ้นหลังคา นั่งรถจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปลงที่จอมทอง

ความรู้สึกตอนแรกก็รู้สึกกลัวและอยากลองสลับกัน แต่ใจก็อยากจะขอลองดูสักครั้งหนึ่ง ซึ่งแม้ขณะกำลังเดินทางไปจอมทอง ก็ยังคงมีความรู้สึกนี้ แต่ผมก็ยังนึกถึงภาพที่ตัวเองถ่ายรูปพร้อมกับจักรยานหน้าป้ายบนจุดสูงสุดของดอยอินทนน์ไว้เรียบร้อยแล้ว

แต่ความเป็นจริงนั้นยากกว่าที่คิดเยอะ 47 กิโลเมตรจากเชิงดอยไปจนถึงยอดดอย เส้นทางโหดกว่าที่จินตนาการไว้เยอะ

ผมเริ่มปั่นตอนเที่ยงครึ่ง ผ่านไปห้าชั่วโมง อีกครึ่งชั่วโมงจะหกโมงเย็น ระยะทางเหลืออีก 7 กิโลเมตรสุดท้ายก็จะถึงยอดดอยอินทนนท์ ณ เวลานี้ สภาพของผมแย่อย่างหนัก ขาที่เริ่มไม่มีแรงแม้แต่จะเดินเข็นจักรยาน เริ่มมีอาการปวดสะโพกทั้งสองข้าง อากาศที่เริ่มบางเบา ท้องฟ้าที่เริ่มมืดครึ้ม ผมเริ่มรู้สึกว่า "ผมไม่ไหวแล้ว"

ใจหนึ่งคิดว่า หรือเราจะรอเรียกรถสองแถว เพื่อย่นระยะเจ็ดกิโลเมตรที่เหลือ แล้วก็ไปถ่ายรูปกับป้าย ณ จุดสูงสุด ซึ่งก็คงไม่มีใครรู้หรอกว่าเรา "โกง"...

ยกเว้นตัวเราเอง

ผมตัดสินใจว่า ผมคงมาได้แค่นี้แหละ แม้จะไม่ประสบความสำเร็จอย่างที่ตั้งใจไว้ แต่ผมก็ยังภาคภูมิใจในสิ่งที่ตัวเองเป็น ผมหันหัวรถจักรยานกลับทางเชิงดอย พร้อมกับความรู้สึกอิ่มใจอย่างบอกไม่ถูก แม้ว่าจะไม่สมดังที่เคยหวังไว้ก็ตาม :)

อีกสิ่งหนึ่งที่ผมได้จากการออกทริปครั้งนี้ก็คือ ผมได้รู้ว่า "อย่ากลัวในสิ่งที่ยังไม่เกิดขึ้น ลงมือทำซะ แม้ว่ามันจะดูยากสักเพียงไหน แม้ว่ามันจะไม่ประสบความสำเร็จอย่างที่ใจเราหวังไว้ แต่มันก็ได้ลงมือทำแล้ว"

จากคุณ : ผีหัวโล้นผมยาว
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 55 10:28:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com