ขอถามคำถามที่ค่อนข้างจะงี่เง่าหน่อยนะครับ .............เกี่ยวกับต้นทุนน้ำมันเชื้อเพลิง

คือผมเองก็สงสัยมานาน แต่ด้วยความที่ไม่รู้ว่าจะถามใคร เลยขอถามในห้องรัชดาดูนะครับ
    ถ้าผมเข้าใจผิดพลาดก็ขออภัยในความไม่รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    กรณีที่น้ำมันปรับราคาสูงขึ้นตามภาวะตลาดโลก แล้วสต๊อกน้ำมันของแต่ละบริษัทตอนนี้ที่เค้ามีใช่ต้นทุนที่มันเป็นจริงของตลาดหรือเปล่า
    คือหมายถึงว่า ไม่ใช่เอะอะๆน้ำมันขึ้นราคาทั้งๆที่สต๊อกของเก่าเป็นต้นทุนเก่า พอราคาน้ำมันโลกปรับลดลง บริษัทในไทยก็อ้างว่า สต๊อกเก่ายังไม่หมด ดังนั้นราคาน้ำมันจึงไม่ลดลง
    หรือราคาในตลาดโลกลดลง แต่น้ำมันของเราดันไม่ลดตาม ก็เลยงงๆครับ

หรือว่า....น้ำมันของไทยทุกวันนี้นำเข้ามาใช้กันวันต่อวัน และกลั่นใช้วันต่อวัน ทำให้ราคาต้องปรับกันวันต่อวันเลยครับ

หรือผมไม่เข้าใจอะไรบางอย่าง เช่น วันนี้ ปตท.ประกาศขึ้นราคาน้ำมัน ทั้งๆที่ควรจะประกาศขึ้นราคาเมื่อ 2 วันที่แล้วตามต้นทุนจริงๆของมันหรือเปล่าครับ คือหมายถึงว่า สต๊อกเก่ามีต้นทุนเท่าไหร่ก็ขายตามนั้น ส่วนสต๊อกใหม่ก็ขายตามต้นทุนใหม่ .........

จากคุณ : ds30482 - [ 14 ต.ค. 46 21:21:26 ]