แรงบิด กะ แรงม้าครับ??

ผมขอถามว่า
    (1) ที่ผมเข้าใจนี่ถูกไหมครับ??
    .. แรงบิด บอกถึงอัตราเร่ง .. ถ้าแรงบิดสูงสุดที่รอบต่ำเหมาะกับรถขับในเมือง ถ้าแรงบิดสูงสุดที่รอบสูงเหมาะถึงรถที่ขับทางไกล
    .. แรงม้า บอกถึงความเร็ว .. ถ้าแรงม้าสูง รถจะสามารถวิ่งได้เร็วกว่ารถแรงม้าต่ำกว่า

(2)รอบต่ำและรอบสูงตัดกันที่ตัวเลขเท่าไหร่ครับ?

(3)แรงม้าเท่ากันที่รอบเครื่องสูงกะต่ำต่างกันอย่างไรครับ?

(4)มี website ที่อธิบายถึงข้อมูลทางเทคนิคของเครื่องรถไหมครับ อาจรวมถึงรายละเอียดทางเทคนิคอื่นๆด้วยนะครับ .. กำลังสนใจเรื่องรถๆครับ และก็อยากอ่าน spec ให้เข้าใจมากขึ้นหน่อยครับ

ขอบคุณครับ .. happy new year!!

จากคุณ : mr_en - [ 2 ม.ค. 47 07:46:08 ]