ถนนสาทร-เพชรเกษม ช่วงขาเข้า ระหว่างเพชรเกษม-ทางลงวุฒากาศ จะมีช่วงนึงอันตรายนิดๆ ระวังด้วยครับ

เป็นช่วงที่ขึ้นจากถนนเพชรเกษม หรือมาจากจรัญ13 ไม่นาน จะเห็น ถนนเป็นทางร่วม ตัดกับ ถนนที่มาจากวงแหวนบางมด มันจะมาจ๊ะเอ๋กับรถที่มาจากด้านจรัญ13 หรือ เพชรเกษม เพราะเหมือนทางมันหลอกๆสำหรับผู้ไม่คุ้นทาง ถ้ามาจากเพชรเกษม แล้วคุณอยู่ขวา(ถนน2ช่อง+ไหล่ทาง) จะเห็นว่ามีทางร่วม ซึ่งบางคนอาจคาดไม่ถึงว่า ทางร่วมนั้นมันจะมาเจอกันเร็วแบบนี้ (ปกติทางร่วมจะต้องให้รถทางใดทางหนึ่งมีช่องและมีความยาวสักระยะหนึ่งเพื่อให้มีเวลาเปลี่ยนช่องทางอย่างปลอดภัย)หลายครั้งผมเห็นรถมาจากบางแค วิ่งขวาด้วยความเร็วสูงๆ แต่ต้องมาเบรกตัวโก่ง หรือเป๋เบียดรถทางซ้าย เมื่อถึงทางร่วมนี้ บางทีรถมาจากวงแหวนก็ เบรกหลบไปหลบมาหลายครั้ง แล้วเส้นจราจรช่วงนั้นมันจะปนๆกัน ไม่แน่ใจว่าเขาออกแบบผิดไปหนือเปล่า หรือว่ายังไงไม่ทราบ

ผมถ้าผ่านเส้นนั้น จะอยู่ทางซ้ายไว้ก่อน และบางจังหวะถ้ามีรถทางขวาผมวิ่งมาตีคู่พอดีกับจังหวะที่เจอทางร่วมนั้น ผมจะพยายามวิ่งให้เข้าไหล่ทางไปครึ่งคัน เผื่อเขาหลบมาจะได้ไม่โดนเรา

ก็เตือนกันไว้นะครับ ไม่ทราบว่ามีความเห็นเเหมือนผมรึเปล่า

จากคุณ : สุเมธ - [ 8 ม.ค. 47 19:47:25 A:203.145.27.204 X: ]