กำลังตัดสินใจจะซื้อ neo ใครใช้อยู่ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ดูไว้เป็น 1.6 A/T เบาะหนังน่ะค่ะ 785,000 แต่รู้สึกเซลจะเร่งๆให้ซื้อไงไม่รู้เค้าบอกว่าถ้าซื้อเดือนนี้จะได้ promotion พิเศษ อยากรู้ว่าคนที่ซื้อได้ของแถม/ส่วนลดอะไรมั่งคะ
    แต่ที่สำคัญคืออยากถามข้อดี-เสียของ neo เมื่อเทียบกับรถประมาณนี้ของยี่ห้ออื่น (+vios ด้วยอีกตัว)สำหรับคนที่ใช้อยู่ พอดีที่บ้านเคยใช้แต่ toyota แต่ส่วนตัวคิดว่ามันแพงยี่ห้อไปหน่อย ต้องการข้อมูลไปโน้มน้าวพอสมควร เพราะที่บ้านใช้งานด้วย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ โดยเฉพาะข้อเสียนะคะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : pp - [ 17 ม.ค. 47 13:48:01 A:203.113.38.9 X: ]

ความคิดเห็นที่ 3

ใช้รุ่นเดียวกันนี้อยู่พอดี ตอนนี้เกือบจะ 3 ปีแล้ว จำไม่ได้ว่าตอนซื้อได้ส่วนรถหรือของแถมอะไรบ้าง แต่จากประสบการณ์ที่เคยใช้ Civic มาก่อน บวกกับเอา Altis 1.8G ของแฟนมาใช้บ่อยๆ พอจะเปรียบเทียบคร่าวๆ คือ

๐ ในเรื่องของความประหยัด Altis 1.8 ประหยัดนำมันกว่า Neo (1600cc) อีกอย่างคือ Altis 1.8 ใช้ 91 ขณะที่ Neo ใช้ 95
    ๐ ด้านสมรรถนะ Neo เทียบกับ Civic ตัวเก่า Neo อืดกว่าครับ (ไม่ต้องเทียบกับ Altis 1.8 เลย) เพื่อนเคยเอาไปขับ บอกว่าทำไมเร่งไม่ขึ้น แต่ผมไม่อะไรกับตรงนี้มาก เพราะไม่ได้เป็นวัยรุ่นขับเร็วปรู๊ดปร๊าดอยู่แล้ว
    ๐ ช่วงล่าง Neo นิ่งกว่า Altis พอสมควร เข้าโค้งเกาะถนนกว่า หนึบกว่า Altis รุ้สึกโคลงเล็กน้อย ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะช่วงล่าง หรือเป็นเพราะ Altis ที่นั่งมันสูงกว่าก็ไม่รู้

จากคุณ : ลุงหมอก - [ 17 ม.ค. 47 17:32:30 ]

ใช้รุ่นเดียวกันนี้อยู่พอดี ตอนนี้เกือบจะ 3 ปีแล้ว จำไม่ได้ว่าตอนซื้อได้ส่วนรถหรือของแถมอะไรบ้าง แต่จากประสบการณ์ที่เคยใช้ Civic มาก่อน บวกกับเอา Altis 1.8G ของแฟนมาใช้บ่อยๆ พอจะเปรียบเทียบคร่าวๆ คือ

๐ ในเรื่องของความประหยัด Altis 1.8 ประหยัดนำมันกว่า Neo (1600cc) อีกอย่างคือ Altis 1.8 ใช้ 91 ขณะที่ Neo ใช้ 95
    ๐ ด้านสมรรถนะ Neo เทียบกับ Civic ตัวเก่า Neo อืดกว่าครับ (ไม่ต้องเทียบกับ Altis 1.8 เลย) เพื่อนเคยเอาไปขับ บอกว่าทำไมเร่งไม่ขึ้น แต่ผมไม่อะไรกับตรงนี้มาก เพราะไม่ได้เป็นวัยรุ่นขับเร็วปรู๊ดปร๊าดอยู่แล้ว
    ๐ ช่วงล่าง Neo นิ่งกว่า Altis พอสมควร เข้าโค้งเกาะถนนกว่า หนึบกว่า Altis รุ้สึกโคลงเล็กน้อย ตรงนี้ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะช่วงล่าง หรือเป็นเพราะ Altis ที่นั่งมันสูงกว่าก็ไม่รู้

จากคุณ : ลุงหมอก - [ 17 ม.ค. 47 17:32:30 ]

ความคิดเห็นที่ 4

อุ๊บบบบ เนตอืดมาก เลยกดส่งซ้ำไปหลายที ขอโทษนะครับ
    นึกได้อีกสองอย่าง
    ๐ ความสะดวกสบาย Neo เบาะหน้านั่งสบายกว่า Altis เยอะ แต่เบาะหลังแคบกว่า ส่วน Altis นี่เบาะตรงที่รองนั่งมันสั้นน่ะ นั่งนานๆ แล้วเมื่อยขา เป็นแบบเดียวกับ Zafira เลย เบาะสั้นมาก
    ๐ การบำรุงรักษา ใน 3 คันนี้ Civic ค่าใช้จ่ายต่ำสุด ก่อนขาย (แล้วเปลียนเป็น Neo) ใช้มา เกือบสองแสนกิโลเมตร ไม่มีปัญหาจุกจิกเลยแม้แต่น้อย Neo นี่ใช้มาแสนกิโลพอดี มีเสียกลางทางสองครั้ง คือไดชาร์จเสียกับเซนเซอร์แคมชาฟท์ (เป็น defect ของ Neo) ส่วน Altis เพิ่งจะแค่สามหมื่นกว่ากิโลเมตร ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลย

จากคุณ : ลุงหมอก - [ 17 ม.ค. 47 17:40:38 ]

ความคิดเห็นที่ 5

์NEO ดีก็ตรงได้ option เยอะครับ ส่วนเรื่องเครื่องยนต์ อาจจะอืดไปบ้าง
    เอาตามที่ใจชอบเถอะครับ

จากคุณ : เทียมฯ - [ 17 ม.ค. 47 22:33:36 ]

ความคิดเห็นที่ 6

อ่านกระทู้นี้หรือยังครับ ***อย่าพลาด-จะได้ไม่เสียใจภายหลัง*** การย้อมแมวเบาะผ้าและขายในราคาเบาะหนัง
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V2628201/V2628201.html

จากคุณ : ผู้เสียหาย - [ 17 ม.ค. 47 22:46:46 A:169.210.5.84 X: ]

ความคิดเห็นที่ 7

แนะนำให้เปลี่ยน 1.8 super neo เพิ่ม 55,000 ได้กุญแจ IMMO, ABS, AIRBAG ผมเพิ่งออกรถมาตอนปีใหม่ เคยตั้งกระทู้ไปแล้ว เพื่อนๆในนี้ทุกคนลงความเห็นตรงกันให้เปลี่ยนเป็น 1.8 อย่างเป็นเอกฉันท์ ผมได้ส่วนลด 35,000 + ของแถมอีกเยอะ เบอร์โทรผม 09-691-1731 ลองคุยกันได้

จากคุณ : ant - [ 20 ม.ค. 47 01:48:12 A:203.148.252.235 X:210.203.180.61 ]

ความคิดเห็นที่ 8

neo ข้างหลังแคบไปนิดครับ คนหลังนั่งเหยียดขาไม่ได้เลย
    ส่วนเครื่องยนต์ผมเคยลองขับ 1.8 ตัว top อาจจะอืดไปนิด แต่ถ้าเลยระดับ 100 ไปก็แรงสุดๆ เลยครับ

ไม่ลองเผื่อใจไปดู chevrolet optra บ้างเหรอครับ
    ข้างหลังกว้างกว่า altis และ option คุ้มกว่าเยอะครับ

chevrolet optra ออกแบบที่เกาหลีโดยทีมงานของ GM เยอรมัน
    มีโรงงานผลิตอยู่ทั่วโลก ผลิตใน brand ต่างๆกันไป
    แล้วที่เมืองไทยก็มี line ผลิตที่ระยอง โรงงานเดียวกับ zafira นั่นแหละครับ

ต้องไปลองขับดูครับ จะรู้ถึงความแตกต่างระหว่างรถญี่ปุ่น
    ทำใจให้เป็นกลางนิดนึงครับ
    ถ้าเข้ามาฟังใน pantip เขาอาจจะเน้นรถตลาดนิดนึงครับ
    ไม่เป็นไรครับ ไม่มีใครผิด ไม่มีใครถูก
    ทุกท่านที่เข้ามาแนะนำ ก็ถือว่าเป็นคนดีมีน้ำใจแล้วครับ

เชิญแวะชม web นี้ได้เลยครับ
    [urlhttp://optra.pantown.com[/url]]

จากคุณ : คนเมือง (คนเมือง OPTRA สีดำ =เจ้าเก่า=) - [ 20 ม.ค. 47 11:22:05 ]