ขอเตือนผู้ที่จะซื้อรถซาฟิร่า ไมเนอร์เช้นจ์ คิดให้ดีก่อน!!

โปรดตรวจสอบเครื่องเสียงสำหรับผู้ที่ออกรถซาฟิร่า ไมเนอร์เชนจ์ (รุ่นSPOT 2.2) ผมเจอปัญหาเสียงรบกวน ซึ่งผมคาดว่าน่าจะเป็นเกือบทุกคันครับ เนื่องจากว่าหลังจากที่ผมออกรถได้เดือนกว่าๆ(ผ่านมาแล้ว 7 เดือน ) ทางศูนย์ซาฟิร่า เพชรบุรี ได้นัดให้มาอบรมเกี่ยวกับเรื่องการใช้รถ ซึ่งผมได้รู้จักชายท่านหนึ่งซึ่งได้ใช้รถรุ่นนี้เหมือนกัน ได้บอกว่ารถคันนี้มีปัญหาเรื่องเสียงเวลาเล่นซีดี จะมีเสียงจี่ รบกวน ผสมไปกับเสียงเพลง( ช่วงเปลื่ยนแทคจะได้ยินเสียงชัดมากๆ) ซึ่งสาเหตุน่าจะมาจากเครื่องเสียง(ยี่ห้อ บราว์ฟุ้ง) กับ เครื่องเล่นซีดี เช้นเจอร์4 แผ่น (ยี่ห้อฟิลลิป์ )ไม่Matchกัน ผมก็เลยรีบไปเปิดซีดีรถผมดู( VOL. ประมาณ 15 )ปรากฏว่า ไม่มีอะไรผิดปกติ เขาจึงบอกให้ผมเร่งVOL.ขึ้นไปที่30 ซิ ……โอโห้ !!!!แม่เจ้า เสียงจี่รบกวนชัดมากๆๆๆๆๆๆ ซึ่งผมก็ดำเนินการแจ้งทางศูนย์เลยผลปรากฏว่าทาง ศูนย์ให้ผมรอเปลี่ยซีดีเช้นเจอร์ 2 เดือนกว่าๆ พอเขาเอาตัวใหม่มาเปลี่ยน ก็มีอาการเหมือนเดิม(เขาเอาตัวใหม่มาลองเปลี่ยน 2ตัว) ทางศูนย์ก็บอกให้รอไปก่อนจนเงียบหายไปอีกเดือนกว่าๆจนผมทนไม่ไหวต้องโทรไปหาลูกค้าสัมพันธ์ ซึ่งก็ได้รับการติดต่อมาจากเจ้าหน้าที่ของ บราว์ฟุ้ง ว่า ทางGM บอกมาว่าอาจจะเป็นที่เครื่องเสียงมีปัญหา ซึ่งให้ผมรอตัวใหม่มาแล้วจะโทรไปหา ….ใช้เวลารอเจ้าฟร้อน บราว์ฟุ้งเกือบ 3 เดือน กว่าจะมา พอฟร้อนตัวใหม่มาก็ต้องขับรถไปที่โรงงานแถวม.กรุงเทพ กล้วยน้ำไทย เพื่อไปลองเปลื่ยนดู ผลที่ออกมาก็เหมือนเดิมเลยครับท่าน ….ผมก็เลยบอกทางช่างของบราว์ฟุ้งว่าไหนลองเอาซีดี เช้นเจอร์ของบราว์ฟุ้งรุ่น 6แผ่นที่ใส่ในรุ่นก่อนนี้มาลองหน่อย….ผลปรากฎว่าเสียงจี่หายไปเลยครับ …ทางเจ้าหน้าที่บารว์ฟุ้งและผมเองก็ได้ข้อสรุปที่ชัดเจนแล้วว่ามันเป็นที่ เครื่องเล่นซีดี เช้นเจอร์ของฟิลลิป์ ….จึงได้แจ้งกับไปที่ศูนย์เพชรบุรีอีกครั้ง ผลปรากฎเป็นยังงัยรู้มั๊ยครับท่าน?….เงียบหายตามเคย ครับ …ผมก็เลยโทรไปหาลูกค้าสัมพันธ์ ก็บอกว่าขอรอตรวจสอบอีก….อาร่ายกันครับท่าน…ผมก็บอกว่าข้อสรุปมันออกมาแล้วจะตรวจสอบอาร่ายกันอีก…ผมว่ามันเป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคเกินไปหรือเปล่า ที่ไปลดสเปคของซึ่งจากเดิมเป็นซีดีเช้นเจอร์ของบราว์ฟุ้ง(มีราคาสูงกว่าของฟิลลิป์) แต่ขายรถในราคาที่แพงกว่าเดิม…….ซึ่งผมกำลังเตรียมการที่จะฟ้องทั้งทางสื่อ และทางสคบ. .ให้พวกมันอย่าได้มาเอาเปรียบคนไทยอย่างพวกเรา…….

จากคุณ : JOE - [ 23 ม.ค. 47 10:51:41 A:202.57.181.247 X: ]