หลักการทำงานของฝาปิดหม้อน้ำรถยนต์ ???

เท่าที่เห็นเป็นวาล์วสองชั้นนะครับ ชั้นในปิดที่ช่องเติมน้ำของหม้อน้ำ โดยมีสปริงกดหน้าวาล์วไว้ ดังนั้นถ้าแรงดันในหม้อน้ำเกินแรงของสปริง วาล์วชั้นในก็จะเปิดออก ระบายน้ำและไอน้ำจากหม้อน้ำออกมาที่ถังพักน้ำข้างนอก โดยผ่านรูเล็กๆที่อยู่ระหว่างวาล์วชั้นในและฝาปิดชั้นนอก

แต่ผมสงสัยตอนที่น้ำในถังพักข้างนอกสามารถถูกดูดกลับเข้าไปเติมในหม้อน้ำได้นี่สิครับ ว่ามันจะเกิดได้ตอนไหน และน้ำในหม้อน้ำมันหายไปไหนจนเกิดแรงสูญญากาศขึ้น และลักษณะของวาล์วชั้นในก็ไม่น่ายอมให้น้ำถูกดูดกลับเข้าไปได้เลยครับ งงจริงๆ

ผู้รู้ช่วยอธิบายหน่อยเถอะครับ ผมกำลังมีปัญหากับหม้อน้ำอยู่

จากคุณ : New - [ 28 ม.ค. 47 08:43:56 A:203.149.16.200 X:unknown ]