CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

/*-*/*-*/*-*/ ได้เวลาเปิดเผยซะทีครับว่า "ฟอร์มูลา" ทดสอบ e-plus ขึ้นไดนาโมมิเตอร์ แล้ว /*-*/*-*/*-*/

อ่ะแฮ่ม

ก่อนอื่น ขออภัยนะครับ ที่เก็บความลับเรื่องนี้
    มาตั้งนาน ร่วมเดือน
    แต่นั่นก็เพื่อความปลอดภัย และไม่ให้มีผลกระทบใดๆเกิดขึ้นกับตัวผู้ทดสอบ

เมื่อเดือนก่อน
    ผมได้รับการชักชวน ให้ไปร่วมชมการทดสอบประสิทธิภาพของ เครื่องมือ อี-พลัส
    โดย คุณอัตฐา นายเรือ แห่ง นิตยสาร "ฟอร์มูลา"
    เป็นผู้ทดสอบเอง ร่วมกับสักขีพยานจากบริษัทสื่อสากล
    อีกจำนวนหนึ่ง

การทดสอบต่างๆ ผมยืนสังเกตการณ์อยู่ตลอด
    และเป็นไปอย่างยุติธรรมแน่นอน

และผมจะขอสรุปคร่าวๆ ดังนี้ครับ

รถที่นำมาทดสอบ เป็นรถของทีมงานฟอร์มูลาเอง
    1. Nissan NV 1.6 GA16DNE เกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ
    2. Mitsubishi L-200 Strada 2.8 No-turbo 4M40
    ขับ 4 ล้อ เกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ
    (ตอนทดสอบ ปลดเป็นระบบขับล้อหลัง
    คันนี้มีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ก่อนนำรถขึ้นทดสอบ
    เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมกับทางฝ่ายอี-พลัส

เครื่องมือ อีพลัส ได้รับมาจากแหล่งข่าวท่านหนึ่ง
    ซึ่งผมคิดว่า ให้ทางฟอร์มูลา บอกเอง จะดีกว่าครับ

เมื่อมาวางประกบคู่กับเครื่องมือที่ติดชื่อยี่ห้อว่า
    Power Plus ผมมองไม่เห็นความแตกต่างเลยครับ
    เสียดายมากที่วันนี้พันทิบไม่อนุญาตให้โพสต์รูปชั่วคราว
    ไม่งั้นจะโพสต์ให้ดูแล้ว อีกทั้ง ซีดีรอมที่บ้าน ตอนนี้ เสียชั่วคราวครับ ต้องโหลดรุปออกมาจาก ซีดีก่อน

ผลการทดสอบโดยคร่าวๆ

แรงม้าของรถ เอ็นวี 1.6 ลิตร เครื่อง GA16DNE
    ขึ้นไดโนวัดแรงม้า สลับกัน ทั้งก่อน และหลังติดตั้งอีพลัส
    ผลที่ได้ ตัวเลขกำลังม้าไม่เพิ่มขึ้นเลย
    86 แรงม้า เท่าเดิม
    แรงบิดก็อยู่ที่ 142 นิวตันเมตร เท่าเดิม ไม่ได้ต่างกันเลย

ขณะที่ สตราดา 2.8 ไม่โบ นั้น
    กำลังแรงม้า แรงบิด ทั้งก่อนและหลังติดตั้ง อีพลัส
    ก็ยังคงเหมือนเดิมครับ
    60-61 แรงม้า แรงบิดก็ 142-143 เท่าเดิม
    อาจมีผิดเพี้ยนแค่ 1 แรงม้า
    ซึ่งอาจเป็นผลมาจากสภาพอุณหภูมิน้ำมันเครื่อง
    และอุณหภูมิภายนอกขณะทดสอบ
    แต่โดยสรุปรวมแล้ว หากยึดเอาตามที่มีการแถลงก่อนหน้านี้
    ว่า แรงม้าเพิ่มขึ้นหลายเปอร์เซนต์นั้น ไม่เป้นความจริงแต่อย่างใด

ใครอยากทราบผลการทดสอบโดยละเอียด
    พร้อมกราฟคอมพิวเตอร์วัดแรงม้า

ติดตามอ่านได้ใน นิตยสาร "ฟอร์มูลา" ฉบับใหม่ล่าสุด
    ที่จะออกวางแผง ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปครับ

-------------------
    ปล.1

ผมได้ยินมาว่า นอกจากนิตยสารฟอร์มูลาแล้ว

ทางห้องแล็บของสถาบันวิจัย ของ ปตท.
    ก็เคยมีการทดสอบอุปกรณ์ตัวนี้แล้วเช่นกัน
    และได้ผลออกมาในลักษณะเดียวกันกับทางฟอร์มูลา
    คือ ทำไม่ได้ผลจริงตามที่มีการโฆษณาไว้

ข้อเท็จจริงเรื่องนี้จะเป็นอย่างไร
    ลองติดต่อสอบถามไปยัง สถาบันวิจัยของ ปตท
    กันเอาเองตามสะดวกนะครับ

---------------------
    ปล.2

หลายคนอาจสงสัยว่า
    ผมมีเอี่ยวอะไรกับทางนิตยสารฟอร์มูลาหรือเปล่า

ขอยืนยันไว้ตรงนี้ว่า ไม่มีครับ

พี่อัตฐา นายเรือ เป็นพี่ที่น่ารักคนหนึ่งในวงการของเรา
    และในเมื่อพี่เขา มีเจตจำนงค์ที่จะเปิดเผยข้อเท็จจริงเรื่องนี้
    สู่สาธารณชน ด้วยเหตุผลที่ไม่อยากเห็นประชาชน
    เกิดความเข้าใจผิดใดๆอีกต่อไป

ผมจึงเห็นควรด้วยอย่างยิ่งว่า ผมควรจะช่วยกระจาย
    การทดสอบในครั้งนี้ออกไปในวงกว้าง
    โดยไม่มานั่งสนใจว่า อยู่สังกัดไหน ค่ายใด เล่มใด
    ฉบับใด

เพราะถ้ามัวมานั่งคิดกันด้วยเรื่องไร้สาระอยู่แค่นั้น
    สังคมเราก็จะยังคงไม่พัฒนาไปไหนไกลกว่านี้

และคนที่เขาตั้งใจทำอะไรดีๆเพื่อสังคม
    ก็คงจะค่อยๆท้อแท้และค่อยๆยุติบทบาทไปในที่สุด
    ซึ่งผมไม่อยากจะเห็นเหตุการณ์แบบนั้นเกิดขึ้นอีก

-----------------------------
    ปล.3.

ภายในวันนี้ หรือวันพรุ่งนี้

ผมจะเริ่มเปิดเผยข้อมูล อีกด้านถึงความไม่ชอบมาพากล
    ของ อี-พลัส
    ในสายตาของคนในองค์กร วว.เอง

ได้รับมาสักพักแล้วครับ และถึงเวลาที่ต้องเปิดเผยกันแล้ว
    -----------------------------

ขออภัยที่ไม่สามารถเปิดเผยก่อนหน้านี้ได้
    ด้วยเหตุผลว่า อยู่ในระหว่างการเช็คสอบทานข้อมูลต่างๆให้ละเอียดครับผม

แก้ไขเมื่อ 08 ก.ค. 47 08:38:38

จากคุณ : JIMMY - [ 8 ก.ค. 47 01:56:37 ]