CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

NISSAN B14 เวลาสตาร์ทจะมีควันขาวๆปนออกมา และมีอาการเครื่องยนต์สะอึก เกิดจากอะไรครับ

NISSAN B14 ของผมมีปัญหาดังนี้ครับ
    1.เวลาสตาร์ทจะมีควันขาวๆปนออกมา และมีอาการเครื่องยนต์สะอึก และน้ำมันเครื่องพร่องหายไป
    เกิดจากอะไรครับ
    ลองให้ช่างตามอู่แถวบ้านเค้าดูบอกว่าเครื่องยังไม่หลวม
    ควันขาวๆเกิดจาก ซีลยางหัวเทียน มันเสื่อมและทำให้
    น้ำมันเครื่องเข้าไปผสมกับน้ำมันในห้องเผาไหม้จึงมีควันขาวออกมา    
    2.ใช้เวลาสตาร์ทนานมาก แต่ติด
    ช่างคนเดียวกันกับข้อ 1 บอกว่าให้เปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่
    เพราะน่าจะไฟไม่พอ  (เดิม 45W เปลี่ยนเป็น 60 W)
    ขอคำตอบด้วยครับ เพราะต้องใช้รถคันนี้ไปอีกซัก2-3ปี ครับไม่อยากซื้อรถใหม่ให้เสียดอกเบี้ยน่ะครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

จากคุณ : afilmer - [ 30 ก.ค. 47 16:18:35 ]