CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

=====คุณชอบรถกันตั้งแต่อายุเท่าไรครับ?=====

สำหรับผม คนธรรมดาคนหนึ่ง

ซึ่งผมบ้ารถมาก็นานพอสมควร 10 กว่าปีแล้ว

ตั้งแต่ผมจำความได้ ผมก็ชอบรถมานานแล้วครับ ตั้งแต่สมัยที่ยังเรียนอนุบาล หรือก่อนหน้านั้น?

สมัยก่อน ที่บ้านมีหนังสือรถเยอะมาก ทุกวันผมจะเอามาเปิดเล่นบ้าง อ่านบ้าง (แต่ยังอ่านไม่รู้เรื่องหรอกอายุตอนนั้น)
    เอามาตรวจเล่นบ้าง ตัดรูปรถมาแปะในสมุดเล่นเยอะมาก แต่หายไปแล้ว เสัยดาย...

ผมจะฝังใจกับรถอเมริกันกับรถออสเตรเลียมากในสมัยนั้น จนถึงทุกวันนี้ เพราะหนังสือขายรถสมัยนั้น จะมีแต่รถประเภทนี้ และสมัยก่อนบ้านผมติดริมถนนตรงข้ามโรงแรมโอเรียนเต็ล ทำให้ผมเห็นรถคันใหญ่แปลกๆมากมายวิ่งเข้าออกซอยเป็นประจำ แต่ปัจจุบันไม่มีแล้ว
    แต่ก่อน ผมจะท่องยี่ห้อรถได้ก่อนท่องศัพท์ซะอีกตอนอนุบาล แต่ผมจำไม่ได้แล้ว (ถ้าที่บ้านไม่เล่าให้ฟัง)

และวันอาทิตย์ ซึ่งเป็นวันที่ที่บ้านผมปิดร้าน ครอบครัวผมก็จะพาผมไปเที่ยวเซ็นทรัล โรบินสัน เมโทรบ้าง
    และก็เวลิด์เทรด์ (สมัยนั้นยังเปิดใหม่ๆ) ผมก็จะชอบไปดูแผนกรถเด็กเล่น ประจำ สมัยก่อนที่บ้านรถเด็กเล่นเยอะมาก
    ซื้อประจำ แต่ที่จำได้ ก็มีของโทมี่ คันละ 59 บาท ผลิตในญี่ปุ่น ที่แพงสุดๆในตอนนั้น (สมัยนั้น รถตั้งโชว์ของเมรสโต้คันใหญ่ คาดิลแลค เอลโดราโด สีชมพู ปี 1959 ขายคันละ 1200 บาท) ซึ่งปัจจุบันก็ไม่ได้เล่นแล้ว (เก็บใส่กล่อง)
    ซึ่งรถเด็กเล่นของผมทุกคันสภาพก็ยับเยินหมดทุกคันในตอนนี้ และสมัยนั้นผมซื้อชุดเมืองของโทมี่มาเล่นคู่กับรถด้วย 500 กว่าบาท
    (แพงมากสมัยนั้น)ซึ่งตอนนี้ ก็ยังอยู่ แต่ก็พังหมดแล้ว

และในปี 2534 ก็เป็นปีที่ผมไปมอเตอร์โชว์ครั้งแรก (ไม่แน่ใจ)
    และตอนต้นปี 2537 ผมย้ายบ้าน หนังสือรถและโบรชัวร์เก่าๆจำนวนมากก็หายไปเกือบหมด เสียดายมาก
    ....
    พอตอนประถม ผมก็ยังชอบรถ แต่บางช่วง ผมก็ไม่ชอบรถ แต่ตอนประถม เริ่มเก็บโบรชัวร์รถ
    แต่เก็บบ้าง ไม่เก็บบ้าง แต่ก็เก็บมาเรื่อยๆ ตั้งแต่สมัยปี 94-95 ของเก่าๆก็มี แต่น้อย
    หลังๆประมาณ ป.3 ป.4 ก็เริ่มขอโบรชัวร์เก็บแล้ว และมีการไปเที่ยวดูรถตามงานบ่อยขึ้น

ตอนเรียนมัธยม ก็ยังบ้ารถมาเรื่อยๆๆแต่พอตอนอินเตอร์เนตกำลังฮิตเมื่อช่วงปี 2540-41 ผมก็เริ่มไปดูรถในเวบไซต์ต่างๆแทนการไปโชว์รูมรถ
    และก็มีเข้ามาในพันทิบด้วย แล้วก็หายเงียบไป...

มาถึงปี 2544 เริ่มขอโบรชัวร์ทางอินเตอร์เนตแล้ว เริ่มแรกเลยขอของมาสด้าครับ (ของเมืองไทย)
    แล้วก็ตระเวนขอมาเรื่อยๆหลายที่ แต่ไม่บ่อยมาก

และก็ยังบ้ารถมาเรื่อยๆจนถึงทุกวันนี้ (นึกไม่ออกแล้วครับ)
    สำหรับรถที่แพงที่สุดที่ผมเคยนั่งมาก็คือ
    MASERATI QUATTROPORTE  รุ่นใหม่ล่าสุด
    ราคา 10.5 ล้านบาท (สุดยอด)

ถูกใจก็โหวตได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ
    wink

(ต่อ)

แก้ไขเมื่อ 14 ส.ค. 47 01:03:23

แก้ไขเมื่อ 14 ส.ค. 47 01:02:17

จากคุณ : MR.Runabout - [ 13 ส.ค. 47 23:13:35 ]