CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เห็นบ่นเรื่อง น้ำมันแพง ด่ารถดีเซล ลองมองดูตัวเองสิครับ

คืออย่างนี้นะครับ ช่วงนี้น้ำมันแพง รัฐอุ้มดีเซล ก็จริงนะครับ แต่หลายคนก็ชอบบ่นว่ากระบะซิ่ง มันก็จริงครับ แต่บางทีดูบ่นเกินจริงไปหน่อยเฮ้อ บอกว่าทุกลิตรที่เติมดีเซล เบียดเบียนเงินในกระเป๋าเบนซินตั้ง 4 บาทมั่งล่ะ กระบะขับซิ่งกันมั่งล่ะ คิดจุกจิกกันเหลือเกิน คนเรานี่ เท่าที่ผมดูมานะ คนใช้ดีเซลที่เขาอยากประหยัด เขาก็ประหยัดมานานแล้วครับ ไม่ว่าน้ำมันถูกหรือแพงเขาก็ไม่ขับเร็วหรอกครับ คนขับกระบะซิ่ง มันติดนิสัยขับซิ่งมานานแล้ว น้ำมันถูกมันก็ซิ่ง น้ำมันแพงมันก็ซิ่ง
    ไม่ไช่เพิ่งมาซิ่งเพราะมันน้ำมันดีเซลถูกกว่าหรอก ต่อให้น้ำมันขึ้นราคามันก็ซิ่งเหมือนเดิม เชื่อดิ ไอ้ตอนนี้ถือว่าเป็นช่วงฟลุ๊กเฉยๆ ประมาณว่าทีใครทีมัน (เพราะเมื่อก่อนรัฐก็เคยอุ้มเบนซินเหมือนกัน)แต่พอเอาเข้าจริงๆเช็คราคาน้ำมันดีเซล
    ตอนนี้มันก็แพงกว่าตะก่อนล่ะนะ คนที่ประหยัดเขาไม่คิดจะซิ่งอยู่แล้วครับ
    ทำไมเดี๋ยวนี้คนไทยใจแคบกันจัง นิดหน่อยก็บ่น จะไม่ยอมเสียเปรียบเลยใช่มั๊ย
    วันหน้ามีสงคราม ถ้ารัฐบาลเขาขอบริจาคข้าวสารให้ทหาร คงต้องแหล่ๆดูว่า
    คนอื่นให้มาก ให้น้อย แล้วกรูค่อยตัดสินใจ ชาติเป็นยังไง กรูไม่สนใจ ขอแค่กรูไม่เสียเปรียบก็พอ ใช่ใหม เซง!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ป.ล.ผมไม่ใช่กระบะซิ่งนะ ไม่ได้พูดปกป้อง และผมก็ไม่ชอบกระบะซิ่ง และ
    เก๋งซิ่งอยู่แล้ว แต่ผมไม่ชอบที่คนชอบพูดว่าอย่างโน้นอย่างนี้ มันรู้สึกไม่ดีครับ
    ตัวผมเอง ใช้โตโยต้าเซิร์พ เดิมเครื่องเบนซิน แต่เปลี่ยนเป็นดีเซล แต่เปลี่ยนตั้งแต่ก่อนค่าเงินบาทลอยตัว ตอนเบนซินลิตรละต่ำกว่า 10 บาท นู่นแล้วครับ
    ไม่ใช่ฉวยโอกาสแน่ เปลี่ยนเพราะไม่ชอบแรงบิดมันน้อย ใส่ยางใหญ่แล้วอืด
    ลุยก็ไม่ค่อยดี บรรทุกเยอะก็อืด ซ่อมจุกจิกอีก โมดิฟายยาก  เลยลง 1KZ-TE
    เสียเลย ขับซิ่งบ้าง ช้าบ้าง แต่พอเห็นพวกเหมารวมด่าดีเซลแล้วรู้สึกไม่ดีครับ
    เลยต้องเอามาตั้งกระทู้ถามความเห็นครับ ขอบคุณนะครับที่สละเวลาอ่านกัน

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 47 12:59:45

แก้ไขเมื่อ 27 ส.ค. 47 12:48:42

จากคุณ : มารกระบี่ไร้พ่าย - [ 27 ส.ค. 47 12:32:55 ]