CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

=====ทำไมเมืองไทยถึงต้องขับรถพวงมาลัยขวา?(ภาค2)(พี่ JIMMY เข้ามาดูด้วยนะครับ)

เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วว่า ในโลกเรานี้ ประเทศที่ใช้รถยนต์ส่วนมากแล้วจะเป็นพวงมาลัยซ้ายแทบทั้งสิ้น
    แต่ก็มีบางประเทศ ที่ใช้รถพวงมาลัยขวา เช่น อังกถษ (อันนี้เป็นต้นตำรับเลย) ญี่ปุ่น ออสเตรเลีย  
    นิวซีแลนด์ แอฟริกาใต้ มาเลเซีย สิงคโปร์ อินเดีย ปากีสถาน เนปาล อินโดนีเซีย กายอานา และประเทศอื่นๆ และประเทศที่เคยเป็นอาณานิคมของอังกถษ ใช้รถพวงมาลัยขวาแทบทั้งสิ้น แต่ผมอยากทราบว่า ทำไมเมืองไทยถึงใช้รถพวงมาลัยขวาครับ? เคยได้ยินมาว่า สมัยก่อน ชาวอังกถษเป็นคนมาทำกฏหมายจราจรให้บ้านเรา จริงเท็จแค่ไหน ผมไม่ทราบ
    ใครมีความเห็นความรู้ใดๆช่วยบอกให้ผมกระจ่างหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

( กระทู้เก่า http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V2979642/V2979642.html )

อ้อ! พี่ JIMMY ยังมีนิตยสาร Autobild เล่มในรูปเหลืออยู่หรือเปล่าครับ
    พอดีผมไม่ได้หาซื้อ ในช่วงนั้น...(ในรูปของคนอื่นครับ)

wink

จากคุณ : MR.Runabout - [ 4 ก.ย. 47 23:02:59 ]