CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

กระบะรุ่นใหม่กับรุ่นเก่า ตัดสินใจไม่ถูกครับ

ผมมีรถกระบะอยู่คันนึง ( ไม่ต้องยี่ห้อละกันเดี๋ยวกลายเป็นประเด็น ) ครับเป็นเครื่องยนต์ดีเซลแบบที่ใช้ปั๊มธรรมดานี่แหละใช้มาประมาณ 10 ปีไม่มีปัญหาอะไร ซ่อมบำรุงถูกมาก คุ้มหล่ะว่างั้นเหอะ เดินทางไกลเป็นครั้งคราวประมาณ 200-300 โลต่อเดือนขับไม่เร็วร้อยไม่เกินร้อยยี่ ก็เป็นคนทำมาหากินทั่วไป คราวนี้พอเจอโฆษณาของกระบะรุ่นใหม่ๆเข้าก็เกิดกิเลศครับ มีกล่องสมองกลทำให้ประหยัดมั่ง มีเทอร์โบทำให้แรงมั่ง ช่วงล่างนุ่มนวลหนึบแน่นขับสบายไม่เพลียมั่ง ผมจะขายไอ้เจ้าคันเดิมที่รับใช้มาอย่างซื่อสัตย์นี่ แล้วไปซื้อไอ้รุ่นใหม่ๆที่ว่านี่ดีไหมครับ คือผมคิดว่าข้อดีของเครื่องรุ่นเก่านั้นช่างทั่วไปซ่อมได้ อะไหล่เพียบ และ ถึกทนทานแบบลูกทุ่งๆ  แต่กำลังจะหายไปในสังคมของคนไทย กับเครื่องรุ่นใหม่สุดไฮเทคสะดวกสบายครบถ้วน แต่พอจะต้องซ่อมนี่ต้องเข้าศูนย์บริการเป็นส่วนใหญ่ ( กลัวเสียตังค์เยอะว่างั้นเหอะ ) รบกวนขอความคิดเห็นของคุณๆชาวรัชดาหน่อยนะครับ ลังเลพอสมควร ขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ

จากคุณ : มีทรัพย์พอประมาณ - [ 6 ก.ย. 47 01:18:51 ]