CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

วันนี้ ผมเพิ่งจะรู้สึกว่า ถนนเมืองไทย ทำให้ผมเจ็บปวดที่หัวใจเอามากๆ

ผมไปธุระที่ธนาคารแห่งหนึ่งแถวๆบ้าน
    ระหว่างที่อยู่บนธนาคาร ก็ได้ยินเสียงลูกหมา ร้องด้วยความเจ็บปวดตลอดเวลา
    ผมก็ถามพนักงาน ปรากฏว่า ลูกหมาถูกรถชน นอนแอ้งแม้งอยู่ข้างๆธนาคาร
    พอผมทำธุระเสร็จ ลงไปเดินหา ก็เจอลูกหมานอนอยู่ข้างๆกระถางต้นไม้ ข้างตู้เอทีเอ็ม
    สภาพคือเลือดไหลออกจากจมูก ปาก นอนร้องด้วยความเจ็บปวด คนที่เอามาทิ้งข้างตู้ คงจะใจดำน่าดู แถมไม่มีใครมาสนใจ  
    ผมจึงไม่รอช้าที่จะรีบวิ่งไปขยับรถมาใกล้ๆเพื่อย่นระยะทาง
    ตอนแรกตั้งใจจะอุ้มด้วยมือเปล่า สองมือ แต่ทว่ามันบาดเจ็บที่ตรงไหนไม่รู้ แถมยังร้องแสดงความเจ็บปวดมาก ผมก็เลยวิ่งไปเอาถาดยางบนพื้นรถ มาวางใกล้ๆแล้วค่อยดึงตัวอย่างช้าๆ ช่างเป็นวินาทีที่ทรมานใจผมมากๆ รู้ทั้งรู้ว่าเจ็บ แต่จะให้ปล่อยไว้แบบนี้ไม่ได้
    ก็เลยกลั้นหายใจ อุ้มวางบนถาดยาง แล้วรีบวิ่งไปยังกระบะท้ายรถ

ร้านคลีนิครักษาสัตว์ อยู่ห่างจากธนาคารประมาณ 9 กม.
    ผมก็ค่อยๆขับช้าๆ เพราะถนนมันห่วย
    ขับช้าๆเปิดไฟกระพริบฉุกเฉิน ก็ถูกชาวบ้านเค้าบีบแตรด่า สิบล้อก็รุมด่าด้วยอีก  
    ทุกๆพื้นผิวบนถนนคือความเจ็บปวดของลูกหมา และคนขับจะยิ่งลำบากใจมากขึ้น เมื่อมันร้องด้วยเสียงโหยหวน ด้วยความเจ็บปวด
    โดยเฉพาะวิ่งผ่านเนิน(ทาสี)สะดุด ที่เป็นเส้นๆถี่ๆ ลูกหมาก็ยิ่งร้องเพราะความสั่นสะเทือนของรถ

พอจะถึงคลีนิค น้ำก็ดันท่วมสูงมาก กลุ้มใจกับถนนเมืองไทย ที่น้ำต้องท่วมสูงทุกๆครั้งไป แต่ไม่เป็นไร งานนี้ซิ่งกระบะครับ ไม่ใช่เจ้า Teana

ผมถอนหายใจทันที แบบว่า ผมค่อนข้างเครียดมาก ตอนที่ขับรถมายังคลีนิค

เมื่อถึงมือสัตวแพทย์สาวแสนน่ารัก
    เธอเอาขึ้นเตียง พร้อมกับเอาครอบอ๊อกซิเจน มาครอบที่หัวลูกหมา พร้อมกับฉีดยากันช๊อค
    ผมก็ยืนเฝ้ามองอยู่ข้างๆ ดูทั้งสัตวแพทย์ดูทั้งลูกหมา wink

ตอนนี้คุณหมอรอดูอาการ 1 คืน เพราะคุณหมอบอกว่าอาการสาหัสมากๆอาการเป็นตายเหมือนกัน  
    แต่ก็ยังรู้สึกโล่งใจเป็นพิเศษ
    อย่างน้อยๆถ้าถึงที่สุดแล้ว ก็คงฉีดยาตายอย่างสงบ
    ไม่ต้องนอนรอความตายอย่างทรมานข้างๆตู้เอทีเอ็ม  

คิดไปคิดมา ผมมานั่งนึกถึงคนเจ็บ คงจะเจ็บปวดไม่แพ้กัน แล้วยิ่งต้องมานั่งอยู่บนถนนเมืองไทย
    เค้าจะรู้สึกอย่างไร กระโดดคอสะพานแต่ละที ขับรถเจอหลุมเจอเนินแต่ละที เรียกได้ว่าเจ็บจนร้องไม่ออก

เรื่องแบบนี้ถ้าไม่โดนกับผู้เกี่ยวข้อง เค้าก็ไม่มีวันรับรู้หล่ะครับ

จากคุณ : ds30482 - [ 27 ก.ย. 47 19:02:03 ]