CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

Toyota ไม่สนใจ ต่อความปลอดภัยของลูกค้า ที่ใช้รถ WISH ?

เนื่องจากผมได้ซื้อ Toyota WISH มา และทราบว่า เพื่อนๆที่ www.Wish-Club.net กว่า 10 ราย
    มีปัญหาในการใช้รถ Toyota WISH เนื่องจากความบกพร่องของอุปกรณ์ที่ใช้ประกอบ
    โดยจะมีสัญญาณไฟ 3 ดวง ขึ้นที่หน้าปัด (ตามรูป)
    แม้แต่รถที่ส่งมอบในเร็วๆนี้ก็ยังมีปัญหานี้มาอย่างต่อเนื่อง
    ลูกค้าเดิมที่เคลมก็ให้รออะไหล่หลายๆสัปดาห์
    ซึ่งผมก็เสียวๆอยู่ว่ารถของผมไฟ 3 ดวง จะขึ้นหรือไม่และจะขึ้นเมื่อไหร่
    แล้วถ้ามันไปขึ้นเอาหลังหมดประกันก็คงจะแย่
    เพราะราคา กล่อง ECU มันมีราคาถึง 25,150 บาท
    ผมขอถามผู้ที่พอรู้ในนี้ (เคยถามที่ Wish-Club แล้วแต่ยังไม่มีใครตอบได้)
    หน่อยครับว่า ถ้าผมขับรถอยู่บนภูเขาขณะมีฝนตก
    แล้วเกิดไฟ 3 ดวง มันขึ้นมา มันจะมีผลต่อการขับขี่หรือไม่ครับ คือ
    1. ไฟ VSC แสดงว่า ระบบควบคุมการทรงตัว ไม่ทำงานไช่ไหมครับ
    จึงต้องระวังการขับเข้าโค้งเอาเอง โดยต้องขับช้าๆเข้าไว้
    ไม่เช่นนั้นรถอาจแหกโค้งได้ ไช่ไหมครับ
    2. ไฟ TRC แสดงว่า ระบบป้องกันล้อหมุนฟรี ไม่ทำงานไช่ไหมครับ
    จึงต้องระวังการขับขี่บนถนนที่ลื่นๆเอาเอง
    รถอาจลื่นไถล จนตกถนนได้ ไช่ไหมครับ
    3. ไฟเครื่องยนต์ แสดงว่า เกิดอะไรขึ้นกับเครื่องยนต์หรือครับ ไม่เข้าใจ
    แล้วไฟเครื่องยนต์ติด ก็ไม่ต้องสนใจหรือ
    ให้ขับไปเรื่อยๆ รออะไหล่มาก่อนหรือครับ

ถ้ามันมีโอกาสเกิดอันตรายกับลูกค้าแล้วละก็
    ทำไม Toyota จึงไม่ให้ความสำคัญต่อความปลอดภัยของลูกค้า
    รู้ๆอยู่ว่าอุปกรณ์ที่จะประกอบขายมีความบกพร่อง
    ก็น่าจะมีระบบ QC ตรวจสอบให้ละเอียดทุกตัว ก่อนประกอบขาย
    ไม่ใช่ประกอบไปก่อนแล้วให้ลูกค้ามาเคลมเอาเอง
    แล้วแทนที่จะมีการสต็อคอะไหล่ไว้ พอลูกค้ามาเคลมก็เปลี่ยนให้เลย
    กลับให้ลูกค้ารอหลายๆสัปดาห์ ให้ขับรถแบบเสี่ยงชีวิตไปเองก่อน
    อยากได้คำตอบจังครับ
    ดูรายละเอียดเพิ่มที่นี่ครับ
    http://www.buildboard.com/viewtopic.php?id=822&topic=46301&fx=0&forum=9955&29

จากคุณ : ss2498 - [ 2 ต.ค. 47 20:42:13 ]