CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

เพื่อนๆ ว่า Mazda 3 จะช่วยให้สถานการณ์ของ Mazda ในบ้านเราได้มากขนาดไหนครับ

คือตัวรถก็คงเห็นๆ กันอยู่ว่า มีดีอยู่พอตัว  สวยไม่เบา

ยอดขายคงดีกว่า โปเต้ หลายขุม

แรกๆ ก็คิดเหมือนกันว่า เอาล่ะงานนี้ mazda 3 คงทำให้ MST ดีขึ้นมากแน่ๆ (ประมาณว่า turnaround กันเลย)

แต่พอไปๆมาๆ รู้ว่ารุ่นนี้ขายดีทั่วโลก แต่ผลิตไม่ทัน กว่าจะเข้ามาผลิตในไทย ก็อีกพักใหญ่ๆ (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะหลังจากที่ Civic และ Altis Model Change ไปแล้ว)

Mazda 3 รถดีขายดี แต่ขายได้น้อยกว่าที่ควร (ผลิตไม่ทัน) อย่างงี้ผมถือเป็น oppotunity loss อย่างมาก

คือผมกำลังมองว่า - ok Mazda 3 นี่ทำให้ MST ลืมตาอ้าปากได้แน่ๆ ขยับเข้าใกล้ผู้นำมากขึ้น (แต่อย่าลืมว่าผู้นำ+เจ้าอื่นๆ ก็ต้องพยายาม หนีออกไปอีกแน่นอน)

แต่ปัญหาคือหลังจาก สิ้นบุญ Mazda 3 ไปแล้วนี่ (คือขายไปสัก 5-6 ปี  ) MST จะกลับมา 'เหี่ยว' เหมือนก่อน mazda 3 จะมารึป่าว   มีการนำรถเจ๋งออกตลาดอย่างต่อเนื่องๆ หรือป่าว
    เพราะจะให้รถ ประสบความสำเร็จแบบ Mazda 3 ทุกรุ่นที่ออกมานี่ยากนะแต่ถ้าทำได้ก็สุดยอดล่ะครับ
    (ผมไม่ได้ข่าวเลยครับว่า หลัง Mazda3 จะมีเก๋งอะไรตามออกมารึป่าว ไม่เหมือนฝั่งทาง nissan ที่เตรียมปล่อยมาเพียบ)

ผมไม่ได้มีเจตนา discredit MST แต่อย่างใดนะครับ ถ้า mazda ขายดี ก็ดีซะอีกบ้านเราจะได้มีทางเลือกเยอะๆ

ผมอย่างรู้ว่า หลังจาก MAzda 3 แล้ว จะเป็นยังไงต่อไปครับ MST จะยัง Zoom Zoom แบบเดิมรึป่าว

หรือเพื่อนๆ ว่าไงครับ

แก้ไขเมื่อ 28 พ.ย. 47 23:38:12

จากคุณ : bdg - [ 28 พ.ย. 47 23:35:37 ] ส่งภาพนี้เข้ามือถือ

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป