CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

New Lancer 1.6GLXi Ltd.CVT vs Super Neo 1.8

ตัวไหนดีกว่ากันครับ วันนี้ Motor Expo วันสุดท้าย
    กำลังตั้งสินใจอยู่ว่าจะซื้อตัวไหนดี คิดไม่ออกจริงๆครับ
    ใจมีให้กับ New Lancer เพราะที่บ้านใช้ e-car อยู่
    แต่รู้สึกว่ารุ่นนี้ Design หน้าปัดเกจ์วัดโบราณไปหน่อย
    เห็นตัวนอกมีหน้าปัดแบบ Evo ด้วย ไทยน่าจะมีบ้างอ่ะ
    แล้วก็รูปร่างรถแปลกๆ ครับ คิดแนวทางการแต่งไม่ออก
    ส่วน Neo ผมชอบวัสดุภายในครับ ลายไม้ดูดีขึ้นเยอะ
    (ที่บอกไปเป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ)

ผมมีข้อสังสัยและตัวแปรในการตัดสินใจดังนี้ครับ

1. ช่วงล่าง New Lancer ต่างกับ Neo มากไหมครับ
    ได้ยินว่า Neo ไม่ค่อยเกาะ และก็ได้ยินว่า New Lancer
    เกาะสู้ e-car ไม่ได้ (จริงหรอครับ) สมมติถ้าเปลี่ยนโช้ค,สปริง
    ช่วงล่างจะเกาะมากขึ้นไหมและเราจะสามารถเข้าศูนย์ได้ตามปกติหรือไม่ครับ

2. เทคโนโลยีเครื่องของ Lancer 1.6 ยังเป็นแบบเดิมแต่มีเกียร์ CVT 6 Speed
    กับเกียร์ออโต้ธรรมดาเครื่อง VTC วาล์วแปรผัน 1.8 ของ Super Neo
    การบำรุงรักษายุ่งยากไหม มีปัญหาจุกจิกหรือป่าวครับ
    (ได้ยินว่า Super Neo มีปัญหาที่ไดสตาร์ทกับสายพานดัง ส่วน New Lancer ผมไม่ทราบอ่ะ)

3. ราคา 747,000 (New Lancer 1.6) กับ 799,000 (Super Neo 1.8)
    อันไหนคุ้มกว่ากันครับ เมื่อคำนึงสมรรถนะ เห็นราคามันใกล้ๆ กันอ่ะ
    (เพิ่มตังค์อีกหน่อยก็ได้ 1.8 แล้ว) คิดไม่ออกค้าบ...

ปล. ที่ผมเลือกเปรียบเทียบระหว่าง Lancer 1.6 กับ Neo 1.8
    เพราะผมไม่ได้สนใจเรื่องความแรงครับ แต่เพราะว่า
    ถ้าเปรียบเทียบระหว่าง Lancer 1.6 กับ Neo 1.6 นั้น
    ล้อหลังของ Neo จะเป็นดรัมเบรกครับ ผมห่วงช่วงล่างกับระบบเบรกมากกว่า
    เพราะคิดว่าเครื่องแรงไปก็เท่านั้นถ้าระบบความปลอดภัยไม่ดีพอ
    ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ผมชอบ Mazda3 มากที่สุด แต่รู้สึกว่าแพงและที่นั่งด้านหลังแคบไปนิดนึง
    (บ้านผมมีแต่คนตัวใหญ่อ่ะ)
    รบกวนเพื่อนๆ ช่วยตอบด้วยนะครับ มันจะเป็นประโยชน์ในการตัดสินใจมากครับ
    เพราะตอนนี้คิดไม่ออกจริงๆ ว่าจะไปจองเย็นนี้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : เหม่ง - [ 12 ธ.ค. 47 10:27:55 A:203.144.211.4 X: TicketID:081746 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป