CafeTech-ExchangePantip MarketChatTrendyMobilePantown

/*-*/*-*/*-*/ ท ด ล อ ง ขั บ M a z d a 3 : เครื่องยนต์ 2.0 ลิตร 0-100 @ 11 วิ และ 14.56 กม./ลิตร!! /*-*/*-*/*-*/

Mazda 3  2.0 R 4dr + Sunroof

หลังจากที่ได้มีโอกาสทดลองขับมาสด้า  เครื่องยนต์ 1.6 ลิตรกันถึงเชียงราย
    ก็พลอยให้เกิดคำถามว่า แล้วรุ่น 2.0 ลิตร จะมีสมรรถนะเป็นอย่างไร
    คำถามนี้ ยังคงค้างคาใจตลอดเดือนธันวาคมที่ผ่านมา

จนกระทั่งเวลาผ่านไป
    คืนวันที่ 31 ธ.ค. รอบต่อเช้าวันปีใหม่...
    ขณะที่ยังคงนั่งทำงานหัวปั่นอยู่นั้น
    พลันมีแมสเสจข้อความสวัสดีปีใหม่ส่งมาไหลมาเทมาจากผู้คนรอบข้างที่น่ารักทั้งหลาย
    (ซึ่งก็ต้องขอขอบคุณกันอีกครั้งนะครับที่ยังนึกถึงกัน)

1 ในนั้น มาจากพี่อุทัย เรืองศักดิ์
    ประชาสัมพันธ์คนขยันขันแข็ง จุ๊กกรู๊ๆ จากมาสด้า นั่นเอง!

haha

เลยได้โอกาสโทรศัพท์กลับไปขอบคุณ พร้อมพูดคุยบอกกล่าวสารทุกข์สุกๆดิบๆฮิปๆ
    สักหน่อย

ไหนๆก็ไหนๆ ถามเลยแล้วกัน มีคิว มาสด้า 3 เครื่อง 2.0 ลิตรว่างบ้างไหมครับ?

พี่อุทัยบอกว่า เอาอย่างนี้ พอเปิดประเดิมปีใหม่มา โทรมาคุยกันนะ

ผ่านพ้นปีใหม่มา 4 วัน
    เชื่อว่าชาวบริษัทรถทั้งหลายน่าจะเข้าทำงานกันได้แล้ว
    (จะได้ยินก็แต่มิตซูบิชิที่ยังคงหยุดยาวยืดขึ้นอืดกันสุขขีถึงวันที่ 10!!)

โทรไปคุยกันอีกที พี่อุทัยก็ล็อกคิวไว้ให้วันที่ 11 ม.ค. ที่ผ่านมา

ถึงวันนัด ผมก็ยังอุตส่าห์ตื่นสาย ไปรับรถสาย พลอยทำให้กำหนดการต่างๆสายไปด้วย
    แต่ทว่า ตอนแรกตั้งใจจะยืมไว้แค่เพียง 2 วัน ทางมาสด้าใจดี๊ดี ยืดให้ยาวรวมเป็น 4 วัน

เลยได้ทดสอบกันหนำจิต
    และต่อจากนี้ คือบททดสอบโดยสรุป ที่ผมขออนุญาต ไม่ต้องสาธยายประวัติความเป็นมา
    ของตัวรถให้ยาวเฟื้อยอีกต่อไป เพราะก่อนหน้านี้ก็ได้เล่าเอาไว้อย่างหมดเปลือกแล้ว
    เมื่อครั้งที่รายงานบททดสอบในรุ่น 1.6 ลิตรไปนั้น

งวดนี้ เน้นรูป (ที่ผมพายามจะถ่ายให้) สวย (แต่ยังอาจไม่ค่อยสวยนัก) ก็แล้วกันนะครับ

จากคุณ : JIMMY - [ 16 ม.ค. 48 16:02:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป