CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

เรื่องขนาดท่ออากาศของเครื่องยนต์ จะเพียงพอหรือไม่ ครับ (ไม่รู้จะตั้งหัวข้อว่าไงดี ลองอ่านดูนะครับ)

เมื่อจะติดแก๊ส LPG ผมเห็นว่า จะต้องมี mixer มาติด หน้าลิ้นปีกผีเสื้อ  และรูที่อากาศผ่าน มีขนาดเล็กกว่าเดิม

ยามปกติ ตอนยังไม่ได้ติดแก๊ส ผมไม่ได้ขับรถแบบเหยียบสุดๆ ตลอดเวลา
    ดังนั้นผมจะทดสอบว่าอากาศเข้าเครื่อง พอกับสภาวะการขับของผม โดยทดลองอย่างนี้ (ทดลองก่อนติดแก๊ส) ได้หรือไม่ครับ

สมมติลิ้นผีเสื้อขนาด 50 มิล
    ช่องของ mixer แก๊ส ขนาด  25 มิล (ร้านแก๊สทั่วๆ ไปรู้สึกจะให้ขนาดประมาณ 26 มิล สำหรับเครื่องญี่ปุ่นขนาดกลางๆ)
    ก็คือประมาณครึ่งนึง

ผมก็ลองก่อน ตอนที่ใช้น้ำมัน  โดยลองขับแบบเหยียบคันเร่งมากที่สุดแค่ครึ่งนึง ในทุกเกียร์
    ถ้าสามารถทำรอบ และความเร็วได้ตามต้องการในทุกเกียร์  ก็คืออากาศพอ
    เครื่องตัวนี้สามารถใช้รูอากาศขนาด 25 มิล ได้อย่างไม่มีปัญหา "ในสภาวะแบบที่ผมขับ"

(ย้ำอีกที ตอนลอง ยังไม่ได้ติดอุปกรณ์เกี่ยวกับแก๊สใดๆ เพิ่มเติม)

วิธีคิด และวิธีทดลองอย่างนี้ ใช้ได้มั้ยครับ

หมายเหตุ
    เลขที่เขียนอยู่บนปีกผีเสื้อ มันใช่ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางมั้ยครับ (ตัวอย่าง รถอีคาร์ของผม มันเขียนเลข 50 เอาไว้ ใช่ 50 ม.ม. มั้ยครับ)
    Throttle Body ยี่ห้อ Mikuni ครับ เพิ่งสังเกต

จากคุณ : อากง - [ 5 ก.พ. 48 22:20:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป