CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

ค่า octane กับความแรง

รับรองแตกต่างกันแน่ครับ รถแข่งเขาพยายามเพิ่มค่า octane กันเต็มที่
    รถแต่ละคันมีการกำหนดว่าต้องเติมน้ำมันที่มีค่า octane (ความแรง) ไม่ต่ำกว่าที่กำหนด มิเช่นนั้นจะไม่มีแรงพอให้รถวิ่งครับ ดังนั้น นั้นเป็นขั้นต่ำ หากต้องการให้รถมีสมรรถนะที่ดีขึ้น ค่า octane สูงไว้จะดีกว่าครับ
    แล้วทำไมรัฐบาล ถึงมาบอกว่าไม่มีผลเรื่องความแรง
    ทั้งนี้ ก็เนื่องจาก รัฐบาลช่วยจ่ายค่าน้ำมันให้คุณส่วนหนึ่ง แต่ตอนนี้จะปล่อยเกาะแล้ว ดีเซลด้วย นี่แหละครับ รัฐบาลไทยยังหลอกตัวเองอยู่ อย่าพูดว่าใจดีเลยครับ เพราะ อีกหน่อยเงินเก็บของรัฐบาลก็จะไม่มี จะเหมือนตอนฟองสบู่แตก (finance) ช่วยผู้ฝาก แต่พอ finance หมุนเงินไม่ทัน (ซึ่งไม่มีวันทัน เพราะ ต้องกู้เขามาจ่ายดอกเบี้ย, เหมือน แชร์ชม้อย ) อย่างไรก็ดินพอกหางหมูครับ หางหลุดแน่

จากคุณ : kaiair - [ 11 ก.พ. 48 13:02:57 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป