CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

=====รถยนต์ที่เก่าแกที่สุดในเมืองไทย!!!=====

สวัสดีครับ

วันนี้ สบายๆนะครับ
    เลยเอาบทความจาก สมาคมรถโบราณแห่งประเทศไทย
    มาเผยแพร่ให่ทุกท่านดูกันครับ

จริงแล้ว ผู้ที่นำรถยนต์เข้ามาเป็นคนแรกของประเทศไทย คือ เจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี อย่างทีทุกท่านทราบกันดีนะครับ แต่รถยนต์คันแรกนั้น หาคนที่ขับรถไม่ได้ รวมทั้งเมื่อเสียแล้วไม่สามารถมีผู้ไดซ่อมได้ รถยนต์คันแรกของประเทศไทย จึงถูกทอดทิ้งไปอย่างน่าเสียดาย...

รถคันด้านล่างนี้ ก็เป็นรถที่เก่าแก่ที่สุดในประเทศไทย

Rover 6 1906
    เครื่องยนต์ : 1 cylinder, 780 cc.
    เจ้าของรถ : ห้างหุ้นส่วนสามัญนิติบุคคลอนุสารเชียงใหม่
    เจ้าของคนแรก : คุณหลวงอนุสารสุนทร

haha

จากคุณ : MR.Runabout - [ 14 พ.ค. 48 23:25:19 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป