CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

///// ใครข้องใจหรือมีปัญหากับรถติดแก๊สแอลพีจี // เชิญ //////

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่า ไม่ได้เชียร์การติดแก๊สจนสุดลิ่มว่าไม่มีอะไรเสีย
    ในโลกนี้มีข้อดีและข้อเสีย ผสมกันแหงๆ

ในเมื่อมีคนหลายคนตั้งแง่ มองในแง่ร้ายกับรถไทยที่ติดแก๊สแอลพีจี โดยช่างไทย ว่าเป็นลูกระเบิดเคลื่อนที่

มาอ่านมุมมองของผมบ้างครับ

การใช้เชื้อเพลิงทุกชนิด อันตรายหมดครับ
    เพราะไวไฟ
    ถ้าไม่ไวไฟจะเอาสันดาปภายในห้องเผาไหม้ได้ไง

เบนซิน ก็ไวไฟ แถมระเหยยากกว่าอีก

มันอยู่ที่ว่าจะควบคุมการรั่วไหลได้ดีไหม เท่านั้นเอง

รถแทกซีติดระบบห่วยๆมาเป็นสิบปี วิ่งทั้งวัน ไฟไหม้กี่คัน รถเบนซิน วิ่งวันไม่กี่ชั่วโมง แม้รถมีจำนวนเยอะกว่าแทกซี ไฟไหม้บ่อยกว่าไหม

นั่นคือ การไม่ควบคุมที่ดี ปล่อยปละละเลยท่อยาง

แอลพีจีที่เราติดเพิ่มในรถกัน
    คนไทยไม่ได้คิดหรอกครับ

ชาวโลกเขาคิดมานานแล้ว ใช้กันมาต่อเนื่องในหลายประเทศ

ในญี่ปุ่นติดในรถบางรุ่นมาจากโรงงาน
    ไม่งั้นไม่มีหม้อต้มเก่ามาจากญี่ปุ่นหรอกครับ และไม่มีที่ท่าจะหมดในช่วงนี้
    ของใหม่มีขายเป็นแบบอุปกรณ์แยกหรือครบชุดในหลายชาติ และเป็นชาติที่เจริญแล้ว อย่างอังกฤษ ออสเตรเลีย ฯลฯ

คนไทยไม่ได้คิดอะไรเอง และแทบไม่ได้ทำอะไรโดยความคิดตัวเอง

ยุคนี้ดีขึ้นครับ แต่ก่อนเอาถังเก่ามาใช้ ตอนนี้มีถังใหม่ทำในไทย มาตรฐานมอก. หรือส่งออกด้วยซ้ำ
    ไทยส่งออกถังแกสรถปีละหลายหมื่นลูกครับ

ถังปลอดภัยแล้ว เพราะใหม่และได้มาตรฐาน
    หม้อต้ม มีไทยทำเองบ้าง แต่ก็ลอกเขามา

ส่วนใหญ่จึงเป็นหม้อต้มของต่างประเทศ เก่าหรือใหม่

ท่อแป๊ะ ไทยทำ แต่หนามาตรฐาน

คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับช่างที่ติดตั้งแล้วครับ

หลายคนกลัวเพราะมองว่าช่างจะทำรั่วได้ง่าย

ช่างก็กลัวครับ

และที่สำคัญ คือ ถ้ารั่วจะมีกลิ่น ที่เขาใส่ผสมมานั่นเอง

ประเด็นอยู่ที่หลายคนมองถังแก๊สทรงแคปซูลว่าเหมือนลูกระเบิด โดยดูหนังฮอลลีวูดเวลารถระเบิดมากไปหน่อย

โดนลืมดูว่า ถังน้ำมันในรถก็ลูกระเบิด

อย่าลืมว่าถังแกสมีแรงดันนะครับ

เอาถังแกสเจาะรู ให้แก๊สพ่น จุดไฟ
    กับถังน้ำมันเจาะรู น้ำมันไหล จุดไฟ

คุณว่าอะไรจะพรึ่บหรือบึ้ม แก๊สมีแรงดันพ่นออก
    น้ำมันไม่มีแรงดัน

อ้อ ไฟแชคแก๊ส ก็แอลพีจีนะครับ กำอยู่ไฟลุกในมือ ไม่กลัวเหรอ
    ผัดผักบุ้งไฟแดง ห่างถังอยู่ฟุตกว่า ไม่กลัวเหรอ

ใครสนใจลองเสริชใน google ด้วยคำว่า  lpg in car
    หรือ  lpg in automobile หรืออื่นๆ

จะพบว่าชาวโลกเขาใช้เพียบ

ตอนนี้ปัญหาอยู่ที่การรับรองการจดเปลี่ยนแปลง วิศวกร ไม่ได้ตรวจจริง ขายใบรับรองกันเท่านั้น
    แต่ทำกันทั่วไป โดยไม่มีปัญหา เพราะแรงดันระบบแอลพีจีต่ำครับ แถวๆ แค่ร้อยพีเอสไอ และการจะรั่วได้ มีไม่กี่จุดเท่านั้น

เรื่องการสนับสนุนการใช้
    ตามหลักการของเศรษฐศาสตร์ คือ เมื่อซื้อน้ำมันดิบมาแล้ว เมื่อกลั่นแล้วควรใช้ให้หมดในประเทศ ในทุกชนิด  ตั้งแต่ เบนซิน ดีเซล ก๊าซ ยางมะตอย ฯลฯ
    ไม่ส่งออกไม่นำเข้าชนิดใดๆ เพิ่ม
    แต่ตอนนี้ ต้องนำเข้าดีเซลเพิ่ม
    และเท่าที่ดูตัวเลข ก็ส่งออกก๊าซแอลพีจีไปแบบถูกๆ นั่นแสดงว่ายังเหลือ
    แต่ปตท. หรือรัฐไม่อยากให้หันมาใช้กันมาก เพราะเหลือก็จริง แต่ไม่เหลือสุดๆ

พยายามทำให้ดูเป็นตัวร้าย เพราะอะไร ?
    เพราะเอนจีวี เหลือสุดๆ เผาทิ้งเพียบ นั่นเองครับ

เรื่องการอุ้ม ตอนนี้แอลพีจี เอาเงินจากเบนซินมาอุ้มลิตรละประมาบาทกว่าๆ
    ส่วนดีเซลเอาจากเงินกู้ ซึ่งไม่ทราบว่าใครจะจ่าย มาช่วยอุ้มลิตรละ 2-4 บาท

กค. นี้ แอลพีจีจะลอยตัว ใครที่ใช้จะไม่โดนด่าว่า มีคนอื่นช่วยจ่าย
    ส่วนดีเซล น่าจะถูกอุ้มไปอีกนานแสนนาน

ปล. กระทู้นี้ ไม่ได้สนับสนุนการใช้แอลพีจีนะครับ แต่อยากโต้แย้งบางคนที่มองแต่แง่ร้าย โดยไม่หาข้อมูลเพิ่มเติม

จากคุณ : CEDRIC - [ 15 พ.ค. 48 13:46:05 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป