CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

---- เชิญเซียนเครื่องยนต์ในกระทู้นี้ครับ เครื่องเบนซิน น้ำมันบาง จะชิงจุด (เขก) ไหมครับ ??

เครื่องเบนซิน น้ำมันบาง ชิงจุดง่ายหรือไม่

ผมว่าง่าย ตามความรุ้ที่มีมานาน

แต่บางคนบอกว่าไม่ง่าย ไม่เกี่ยว

จากกระทู้

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V3498166/V3498166.html

ยกมา

ความคิดเห็นที่ 6  

#4 น้ำมันบางไม่ชิงจุดหรอกครับ จุดยากขึ้นด้วยซ้ำ ลองคิดดูดีๆ

ส่วนเรื่องบูสต์ ถ้าน้ำมันบางจะบูสต์มาไม่มามันก็พังเหมือนกันทั้งนั้นครับ แต่บูสต์มาเค้าใช้น้ำมันที่เยอะขึ้นเพื่อลดความร้อนของไอดีลงเวลามันอัดตัวมากๆจะได้ไม่มี pre ignition หรือเวลาเริ่มจุดไฟจะได้ไม่ detonate เพราะงั้นพอน้ำมันบางลงเมื่อไหร่ก็เรียบร้อย

เรื่องน้ำมันบางแล้วเครื่องพังต้องอาศัยความเข้าใจอะไรหลายๆอย่างครับ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจแต่จะลองอธิบายดู ถ้าผิดเดี๋ยวคงมีคนแก้ให้เอง

เวลาน้ำมันบางลงไฟจะลามช้าลง ไฟลามช้าลงแสดงว่าไม่ได้ไทมมิ่งที่ถูกต้อง = เสียกำลัง เนื่องจากเครื่องยนต์เป็นเครื่องจักรความร้อน ดังนั้น ส่วนต่างของกำลังที่หายไป = ความร้อนที่เพิ่มขึ้นในห้องเผาไหม้เนื่องจากไม่ได้ทำงาน

ที่เห็นอุณหภูมิไอเสียสูงมากๆก็เป็นไปได้เหมือนกันว่าตอนนั้นบางสูบจุดไม่ติดแล้ว พอคายออกมาเจอไอเสียร้อนๆก็เลยติดไฟ เนื่องจากความร้อนส่วนนี้ไม่ได้ทำงานอะไร ไอเสียจึงมีอุณหภูมิสูงขึ้น แต่ถ้ามั่นใจว่าจุดติดหมดทุกสูบ ก็จะเป็นในกรณีแรกแทน

เครื่องดีเซลก็ติดได้ครับ แต่ค่าที่ได้คงใช้เบ็นซินเป็นเกณฑ์วัดไม่ได้

จากคุณ : S(2)

+++++
    ตามความรู้ที่ผมมีและเล่นเอง เครื่องเบนซินน้ำมันบาง
    ชิงจุดครับ

แต่ผู้ที่ตอบในกระทู้นั้นบอกไม่ใช่

งงครับ

บางเรื่อง เป็นเรื่องพื้นๆ ที่รู้อยู่แล้ว แต่พอมีคนมาติง เลยกลายเป็นคนวิตกจริตไปเลย กลัวผิดกลัวพลาด

ถ้าชิงจุดจริง ก็แสดงว่าคุณคนที่ตอบ เข้าใจผิดและสร้างความสับสนให้ผู้อื่น
    ถ้าไม่ชิงจุด ผมก็เข้าใจผิด จะได้ปรับความเข้าใจใหม่และบอกใครๆ ซะใหม่

งงจริงๆ ครับ เรื่องหญ้าปากคอก บางทีก็ทำให้วิตกจริตได้ สงสัยผมใกล้บ้าซะล่ะมั้ง ฮ่าๆๆๆๆๆ

จากคุณ : CEDRIC - [ 26 พ.ค. 48 13:13:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป