CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

สามห่วง AE101 กินน้ำมันผิดปกติมาก ควรเช็คอะไรบ้างครับ

รถแฟนนะครับ เกียร์ธรรมดาปี 93 ใช้เบนซิน 95
    เคยวัดอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเป็นประจำหลังเติมเต็มถังทุกครั้ง เฉลี่ยตกอยู่ที่ 12 กม/ลิตร ใช้ในเขตตัวเมืองจันทบุรีเป็นหลัก ออกนอกเมืองบ้างแต่ไม่ไกลมาก
    สามสี่ถังที่ผ่านมาปรากฏว่าต่ำกว่า 8 กม/ลิตร ตลอด

ไม่ทราบว่าควรจะเริ่มจากอะไรได้บ้างครับ เดือนที่แล้วไปเปลี่ยนคอมแอร์มาเป็นคอมมือสองเชียงกงและเปลี่ยนตู้แอร์ใหม่ ไม่รู้ว่าอาจมีผลต่อการสิ้นเปลืองหรือไม่ เปลี่ยนนำมันเครื่องธรรมดาทุก 5 พันโล ส่วนกรองอากาศเท่าที่จำได้ใช้มาประมาณ 2 ปีแล้วครับ พอจะเช็คอะไรได้อีกบ้างไหมครับ

ช่วยแนะนำด้วย ต้องรีบไปส่งการบ้านแฟนนะครับ

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขเมื่อ 14 มิ.ย. 48 08:00:56

จากคุณ : Teenoy2000 - [ 14 มิ.ย. 48 07:55:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป