CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangGameRoom

--ใครว่าแก๊สโซฮอล์ระเหยเร็ว -- มาดูการทดสอบง่ายๆ ใส่หลอดหรือแก้ว ตากแดดตากลม / น้ำมัน 95 91 แก๊สโซฯ ผลออกมา....????

คนชอบบอกกันว่า แก๊สโซฮอล์ระเหยเร็ว ยิ่งรถไม่ได้ใช้ จอดตากแดด ยิ่งหมดเร็ว นึกถึงแอลกอฮอล์ทาแผลเข้าไปนั่น ว่าทาแล้วเย็นวาบ

ผมเลยไปซื้อหลอดทดลอง ถ้วยทดลองที่มีขีดบอก

เอาแบบปากกว้าง 5-6 ซม.
    กับปากแคบ 1 ซม. กว่าๆ

เติมจากหัวจ่ายของ บางจาก
    พยายามเติมให้ได้ใกล้เคียงกันที่สุด เอาตาชั่งขนาดเล็กช่วยด้วย
    เติมเกินมา แล้วเอาหลอดฉีดยาช่วยดูออกจนพอดี

คือ ชั่งหลอดเปล่า แต่ละหลอดหนักไม่เท่ากัน แต่เมื่อบวกน้ำมันแล้ว การเพิ่มของน้ำหนักต้องเท่ากัน (แต่น้ำหนักรวมไม่เท่ากัน)
    พยายามเติมให้มีปริมาตรใกล้กันที่สุด
    ถ้วยปากกว้าง  100 ซีซี
    หลอด 50 ซีซี

เริ่มบ่ายสองครึ่ง

วางพยายามไม่ให้เอียง แต่ก็เอียงบ้าง

ตอนนี้ 5โมงครึ่ง

ผ่านการตากแดด 1 ชม. กว่า ต่อมาก็ร้อน
    และอากาศก็ร้อนเกิน 30 องศา ครับ

3 ชม.
    ผลออกมาคร่าวๆ

นำมัน 95 ระเหยเร็วสุด
    91 ระเหยช้าสุด
    ตัวที่ระเหยกลางๆ คือ แก๊สโซฮอล์

ยังไม่จบการทดลอง และจะทดลองซ้ำของปตท. ด้วย

ผมกลัวเพี้ยน ทำไม 95 ระเหยเร็วสุดหว่า

เลยถามระดับหัวหนาฝ่ายในบ. น้ำมันเขาบอก

น้ำมันอะไรก็ตาม ต้องถูกราชการกำหนดไม่ให้มีความดันไอสูง และในแต่ละวัน อาจไม่เท่ากัน แต่ไม่เกินขีดจำกัด
    วันนี้ที่ผมซื้อน้ำมันๆ 95 อาจจะมีความดันไอเต็มพิกัด

เขาบอกไม่แปลก เพราะในความเป็นจริง แกสโซฮอล์ ไม่ได้ระเหยเร็กว่าพรรคพวก

การทดลองยังไม่จบ ภาพแรกเป็นแก้วปากกว้าง หลังผ่านไป 3 ชม.

เดี๋ยวมาดูในหลอดปากแคบครับ

แนะนำให้ดูนับจากขีดบนของภาชนะแต่ละตัว ไม่ใช่เทียบความสูงพร้อมกันนะครับ เพระเมื่อวางบนโต๊ะแล้วขีดบนสุด สูงจากโต๊ะไม่เท่ากัน
    ปล. การทดลองนี้ ไม่ถือว่าละเอียดนัก แต่พอจะไขความเชื่อผิดๆ อะไรได้บ้างครับ

ภาพแรก ถ้วยปากกว้าง

17.30 น. ครับ

เน้นว่า อย่าดูความสูง ของเหลวในถ้วยใบหนึ่งเทียบกับข้างๆ นะครับ
    ให้ดูเทียบกับในตัวถ้วยเอง

ให้เทียบกับขีดบนสุดของถ้วยตัวเองนะคัรบ

พรุ่งนี้จะทดลอง ปตท. ครับ

เน้นว่าการทดลองนี้มีหลักการ แต่ไม่ได้ละเอียดสุดยอดอะไรนะครับ  อย่าเพิ่งรีบสรุปอะไร
    ผมก็งง กับผลแบบนี้
    จึงพยายามจะทำซ้ำๆ อีกครับ

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 48 18:23:47

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 48 17:52:17

แก้ไขเมื่อ 22 มิ.ย. 48 17:42:50

จากคุณ : CEDRIC - [ 22 มิ.ย. 48 17:31:56 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป