CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

=== ถามเล่นๆ แต่ เอาจริงก็ได้ การทดสอบ เบรค Fortuner ตอนผ้าเบรคร้อน ลงเขา ===

ยังคาใจกันไม่หาย

โตโยต้า ว่าเบรค ฟอร์จูนเนอร์ แม้จะมีปัญหา แต่ว่า ปลอดภัยได้มาตรฐานพอ

คนใช้ ทั่วไป รวมทั้งผม ยังสงสัย ว่า ระบบเบรคมาตรฐานจาก โรงงาน ปลอดภัยพอจริงเหรอ โดยเฉพาะการใช้งาน จริง อย่างเช่นการลงเขา ที่หลายคนรวมทั้งผม เคย เบรคร้อน และเบรคไม่ค่อยอยู่ จากการลงดอยมาแล้ว

พอดีมีเพื่อน เสนอ (คงเสนอเล่นๆ นั่นแหละ) ให้ขับลงดอย อ่างขางในกระทู้นี้

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V3878231/V3878231.html

ผมเลยคิดว่า ถ้าจะทดสอบกันว่า คุณภาพเบรคฟอร์จูนเนอร์ดีพอมั้ย หรือดีเท่าๆกับรถอื่น ในระดับใกล้เคียงกันมั้ย นี่ เอาอย่างที่ผมตอบเล่นๆ ไว้ในความเห็นนั้นดีมั้ย :P

อันนี้ น่ะ
    @@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@@
    ความคิดเห็นที่ 10  

ถ้าลงอ่างขาง ไม่ต่ำกว่า 60-80 นี่ ตลอดทางนี่ ต่อให้เอา RX300 มาก็คงไม่เหลือเหมือนกันครับ อิๆ

เพราะว่าความเร็วตอนลงดอย บางจุดต้องช้ากว่านั้น แต่บางจุดก็เร็วกว่าได้ แล้วแต่ช่วงถนน อ่ะครับ

ถ้าจะทดสอบ ต้องใช้ เวลารวมที่ใช้ลงดอยเป็นเกณฑ์ ตัดสินร่วม

ประมาณเอารถอื่นในระดับเดียวกัน อย่างเช่น Escape หรือ CRV หรือ MU7 ลงมา ก่อนว่าใช้เวลาประมาณเท่าไร โดยปลอดภัย แล้วตั้งเป็นโจทย์ ให้กับ Fortuner ทำตามว่าลงมาได้ โดยปลอดภัยในเวลาใกล้เคียงกันมั้ย  ถ้าทำได้ ก็ถือว่าโอเคประมาณนั้น

ถ้าทางโตโยต้า อยากทดสอบ ผมยินดี ขับ CRV ให้ แล้วก็ให้ยืม Fortuner ผม (แต่ขอเปลี่ยนผ้าเบรค และปรับแต่งกลับไปให้เหมือนกับ ของ ออกจากโรงงานก่อนนะ )ให้คนของโตโยต้าขับ  ถ้ำทำได้พอๆ กัน ก็โอเค

อ้อ ถ้าน้องจูนผมกลับมาไม่ครบชิ้น ขอคืนค่ารถ หรือรับคันใหม่ พร้อมแต่งเบรคเหมือนเดิมก็พอ  

จากคุณ : -=Jfk=-

จากคุณ : -=Jfk=- - [ 14 พ.ย. 48 17:26:55 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป