CafeTech-ExchangePantip MarketChatPantownBlogGangTorakhongGameRoom

*** ทำไมโมเสส บันทึก โตราห์ ด้วยพระนามพระเจ้า Elohim ในรูป compound noun *** แล้วในอัลกุรอ่าน กลับรูปเป็นเอกพจน์ละครับ

ถ้านบีมูซา  ยังบันทึก โตราห์ (เบญจบรรณ)  5 เล่มแรกของยิว
    ด้วยพระนามที่เป็นรูป พหูพจน์ (Compound Noun) ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเหมือนกัน

ถึงจะใช้คำกริยาแบบเอกพจน์ แต่ในหลายข้อ พระเจ้า ทรงกระทำ
    ในรูปแบบที่เรามนุษย์ไม่เข้าใจ  ผมยกให้เห็นสักข้อดูนะครับ

ปฐมกาล 1.26
    แล้วพระเจ้าตรัสว่า "ให้เราสร้างมนุษย์ตามฉายาตามอย่าง
    ของเรา ให้ครอบครองฝูงปลาในทะเล ฝูงนกในอากาศ
    และฝูงสัตว์ ให้ปกครองแผ่นดินทั่วไป และสัตว์ต่างๆ ที่
    เลื้อยคลานบนแผ่นดิน"

คำว่าให้เรา  หรือ ในรูป Let us  พระเจ้าชวนใครละครับ
    พระเจ้าชวนทูตสวรรค์หรือ  ก็ไม่น่าใช่    เพราะมีแต่พระเจ้า
    เท่านั้นเป็นพระผู้สร้าง    รูปนี้ก็อยู่ในคำเดิมของยิว

คนยิวเชื่อในเมสไซอาห์  และเทียบเมสไซอาห์ เทียบเท่าพระเจ้านะครับ
    ลองศึกษา  เมลคีเซลเดค ที่เป็น ปุโรหิตเนืองนิตย์

อธิบายมากกว่าจะลึกไป แต่ผมเห็นว่า อิสลาม มองว่า
    คริสเตียนอธิบายตรีเอกานุภาพ ได้ยาก   ผมก็บอกว่ามัน
    ไม่สามารถเข้าใจได้หรอก  นอกจากจะบังเกิดใหม่ทาง
    พระวิญญาณบริสุทธิ์ก่อน   และพระองค์จะสอนให้เข้าใจเองครับ

จากคุณ : Elshaddai - [ 5 ต.ค. 49 10:27:30 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | PanTown.com | BlogGang.com