Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

+++...พระคัมภีร์ไบเบิ้ล กับวิทยาศาสตร์ สอดคล้องยังไง ???...+++

เห็นคุณเหนือสายรุ้งโพสต์ว่า  พระคัมภีร์สอดคล้องกับวิทยาศาสตร์  ก็เลยงงว่ามันสอดคล้องยังไง  วานชาวคริสต์ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ

ปฐมกาล 1
    1:1 ในเริ่มแรกนั้นพระเจ้าทรงเนรมิตสร้างฟ้าและแผ่นดินโลก
    1:2 แผ่นดินโลกนั้นก็ปราศจากรูปร่างและว่างเปล่าอยู่ ความมืดอยู่เหนือผิวน้ำ และพระวิญญาณของพระเจ้าปกอยู่เหนือผิวน้ำนั้น

ทำไมโลกเกิดก่อนดวงอาทิตย์ละครับ  แล้วแรกเริ่มจักรวาลยังเป็นกลุ่มก๊าซอยู่  น้ำมาจากไหนครับ?  

พระคัมภีร์ให้คำอธิบายแบบกำกวมว่า เป็นพื้นแผ่นดินที่ยังไม่มีรูปร่าง? (the earth was without form) แต่มีผิวน้ำแล้ว ซึ่งไม่เข้าใจว่า เหตุใดจึงใช้คำว่าผิวน้ำ ทั้ง ๆ ที่น้ำนั้น โดยคุณสมบัติ ย่อมต้องการพื้นที่ หรือภาชนะบรรจุ และน้ำนั้น จะเปลี่ยนสภาพไปตามวัตถุที่โอบอุ้มมันอยู่ ประโยคหนึ่งที่น่าสนใจคือ พระวิญญาณของพระเจ้าปกอยู่เหนือผิวน้ำ (And the Spirit of God moved upon the face of the waters.)

มีผิวน้ำ แต่พื้นดินไม่มีรูปร่าง  แล้วน้ำอยู่บนอะไร?

++++++++++++++

1:3 พระเจ้าตรัสว่า "จงให้มีความสว่าง" แล้วความสว่างก็เกิดขึ้น
    1:4 พระเจ้าทรงเห็นว่าความสว่างนั้นดี และพระเจ้าทรงแยกความสว่างนั้นออกจากความมืด
    1:5 พระเจ้าทรงเรียกความสว่างนั้นว่าวัน และพระองค์ทรงเรียกความมืดนั้นว่าคืน มีเวลาเย็นและเวลาเช้าเป็นวันที่หนึ่ง

ในวรรคที่ 3-5 บอกว่า มีความสว่าง แต่เป็นความสว่างที่มีมาก่อนดวงอาทิตย์  

ทำไมความสว่างมาหลังการสร้างโลก แต่ดันมีมาก่อนดวงอาทิตย์  ความสว่างมาจากไหน อะไรคือแหล่งกำเนิด

แล้วทำไมจึงมีการเรียกช่วงเวลา เย็น ช่วงเวลาเช้า  ทั้ง ๆ ที่เช้าเย็น เกิดจากการโคจรรอบตัวเองของโลก  โดยจะทำให้เกิดความมืดและสว่างจากมุมของโลกที่ทำกับดวงอาทิตย์<<<< อย่างนี้แสดงว่า ยืนยันว่าโลกเกิดมาก่อน แล้วเอาแสงสว่างที่ไหนมากำหนดเช้าเย็นก็ไม่รู้ เพราะดวงอาทิตย์ยังไม่ได้สร้าง  อธิบายหน่อย

+++++++++++++++

1:6 พระเจ้าตรัสว่า "จงให้มีพื้นอากาศในระหว่างน้ำ และจงให้พื้นอากาศนั้นแยกน้ำออกจากน้ำ"
    1:7 พระเจ้าทรงสร้างพื้นอากาศ และทรงแยกน้ำซึ่งอยู่ใต้พื้นอากาศจากน้ำซึ่งอยู่เหนือพื้นอากาศ ก็เป็นดังนั้น
    1:8 พระเจ้าทรงเรียกพื้นอากาศว่าฟ้า มีเวลาเย็นและเวลาเช้าเป็นวันที่สอง

ตามหลักวิทยาศาตร์ ชั้นบรรยากาศ และท้องฟ้าไม่ได้เกิดจากน้ำ  แต่พระคัมภีร์กลับบอกว่า แยกพื้นอากาศมาจากน้ำแล้วเรียก พื้นอากาศว่า ฟ้า    แล้วพื้นน้ำที่อยู่เหนือพื้นอากาศหายไปไหน?

++++++++++++++++++++

1:9 พระเจ้าตรัสว่า "จงให้น้ำที่อยู่ใต้ฟ้ารวบรวมเข้าอยู่แห่งเดียวกัน และจงให้ที่แห้งปรากฏขึ้น" ก็เป็นดังนั้น
    1:10 พระเจ้าทรงเรียกที่แห้งว่าแผ่นดิน และที่น้ำรวบรวมเข้าอยู่แห่งเดียวกันว่าทะเล พระเจ้าทรงเห็นว่าดี
    1:11 พระเจ้าตรัสว่า "จงให้แผ่นดินเกิดต้นหญ้า ต้นผักที่มีเมล็ด และต้นไม้ที่ออกผลที่มีเมล็ดในผลตามชนิดของมันบนแผ่นดิน" ก็เป็นดังนั้น
    1:12 แผ่นดินก็เกิดต้นหญ้า ต้นผักที่มีเมล็ดตามชนิดของมัน และต้นไม้ที่ออกผลที่มีเมล็ดในผลตามชนิดของมัน พระเจ้าทรงเห็นว่าดี
    1:13 มีเวลาเย็นและเวลาเช้าเป็นวันที่สาม

แผ่นดินนี้ กับแผ่นดินที่ปรากฏตอนแรก  คนละอันกันเหรอครับ ???
    ต้นหญ้า พืชพันธุ์อะไรครับที่เกิดขึ้นในขณะที่กล่าวถึงนี้  แล้วมีพืชที่ออกผลเป็นเมล็ดเกิดขึ้น ในขณะที่ยังไม่มีดวงอาทิตย์เกิดขึ้นด้วยเหรอครับ?

++++++++++++

1:14 พระเจ้าตรัสว่า "จงให้มีดวงสว่างบนพื้นฟ้าอากาศเพื่อแยกวันออกจากคืน และเพื่อใช้เป็นหมายสำคัญ และที่กำหนดฤดู วันและปีต่างๆ
    1:15 และจงให้เป็นดวงสว่างบนพื้นฟ้าอากาศเพื่อส่องสว่างบนแผ่นดินโลก" ก็เป็นดังนั้น
    1:16 พระเจ้าได้ทรงสร้างดวงสว่างใหญ่สองดวง ให้ดวงสว่างที่ใหญ่กว่านั้นครองกลางวัน และให้ดวงที่เล็กกว่าครองกลางคืน พระองค์ทรงสร้างดวงดาวต่างๆด้วยเช่นกัน
    1:17 พระเจ้าทรงตั้งดวงสว่างเหล่านี้ไว้บนพื้นฟ้าอากาศเพื่อส่องสว่างบนแผ่นดินโลก
    1:18 เพื่อครองกลางวันและครองกลางคืน และเพื่อแยกความสว่างออกจากความมืด พระเจ้าทรงเห็นว่าดี
    1:19 มีเวลาเย็นและเวลาเช้าเป็นวันที่สี่

ความน่าสนใจของวรรคนี้อยู่ตรงที่ว่า ไบเบิ้ลยอมรับในตนเองว่า พระเจ้าสร้างดวงอาทิตย์ทีหลัง ซึ่งสะท้อนแนวคิดที่ว่า โลกเป็นศูนย์กลางจักรวาล มากกว่านะครับ  แล้วก็ยังงงอยู่ว่า  ไบเบิ้ลนับวันตามอะไรกันแน่ครับ  มีเช้ามีเย็นมาตั้งนาน  แต่เพิ่งจะมีดวงอาทิตย์?

++++++++++++++

1:20 พระเจ้าตรัสว่า "จงให้น้ำอุดมบริบูรณ์ไปด้วยสัตว์ที่มีชีวิตแหวกว่ายไปมา และให้มีนกบินไปมาบนพื้นฟ้าอากาศเหนือแผ่นดินโลก"
    1:21 พระเจ้าได้ทรงสร้างปลาวาฬใหญ่ บรรดาสัตว์ที่มีชีวิตแหวกว่ายไปมาตามชนิดของมันเกิดขึ้นบริบูรณ์ในน้ำนั้น และบรรดาสัตว์ที่มีปีกตามชนิดของมัน พระเจ้าทรงเห็นว่าดี
    1:22 พระเจ้าได้ทรงอวยพรสัตว์เหล่านั้นว่า "จงมีลูกดกและทวีมากขึ้น ให้น้ำในทะเลบริบูรณ์ไปด้วยสัตว์ และจงให้นกทวีมากขึ้นบนแผ่นดิน"
    1:23 มีเวลาเย็นและเวลาเช้าเป็นวันที่ห้า

มีปลาวาฬ ตั้งแต่แรกตอนสร้างเลยเนี่ยนะครับ !! แล้วสัตว์บก เกิดพร้อมกับนก เป็นไปได้ยังไงครับ  สอดคล้องกับวิทยาศาสตร์ตรงไหนครับ ?????

+++++++++++++

ในบทที่ 1 บอกว่า พระเจ้าสร้างพืชวันที่ 3 และสัตว์วันที่ 6 และวันที่ 6 ก็ยังสร้างมนุษย์อีกด้วย

แต่ทำไมในบทที่ 2  ตอนที่ 2.4-2.7 กลับบอกว่า มนุษย์ถูกสร้างมาก่อนสิ่งอื่น  ตกลงสร้างอะไรก่อนอะไรแน่ครับ ???

แล้ว ทำไมพระเจ้า ถึงตรัสผิดพลาดครับ

ปฐมกาล 6:3 พระเยโฮวาห์ตรัสว่า "วิญญาณของเราจะไม่วิงวอนกับมนุษย์ตลอดไป เพราะเขาเป็นแต่เนื้อหนัง อายุของเขาจะเพียงแค่ร้อยยี่สิบปี"

แต่ ในบทเดียวกัน วรรคที่ 11.10-32 อายุแต่ละคนเกินลิมิตทั้งนั้นละครับ  โด๊ป M-150 เหรอ  ชีวิตเกินร้อยกันหมด ???

ตกลง   สอดคล้องกับวิทยาศาสตร์ ยังไง  แล้วอายุที่เกิน  เกินเพราะอะไรครับ  แค่นี้ก่อนครับ

question

จากคุณ : Devil in baggy pants - [ 11 ธ.ค. 49 13:16:11 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom