Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

กระทู้แรกห้องศาสนา มือใหม่หัดปฎิบัติจากซีดี หลวงพ่อปราโมทย์ มีเรื่องมาเล่า และขอคำแนะนำด้วยคะ

ก่อนอื่น ต้องขอขอบคุณ คนที่ช่วยตอบกระทู้ก่อนสิ้นปี ทำให้เราตัดสินใจไปกราบพระอาจารย์ปราโมทย์ที่สวนสันติธรรมนะคะ
    (กลับมาแล้วจิตฟุ้งกระจาย กว่าจะตั้งฐานใหม่ได้ 4วันเลยคะ แฮะๆคนเยอะนิ)
    แต่ได้คำตอบ ที่ทำให้มีกำลังใจปฎิบัติต่อนะคะ
    (ท่านบอกว่า ดีใช้ได้แล้ว ให้ภาวนาต่อไปคะ --ดีใจมากๆ ที่ไม่หลงทางคะ)

สำหรับนักปฎิบัติใหม่ๆ อย่างเรา ต้องปรับตัวกับโลกปัจจุบันพอสมควร อย่างเช่น

ตั้งใจทำก่อนนอน แล้วพบว่าง่วง เวลานี้ไม่เวริ์ค
    จิตเราเลย เลือกจะปลุกเราแต่เช้ามืด ตี5   แล้วเขาปลุกเราทุกวันเองด้วยคะ เด๋วนี้เลยนอนไม่ดึกมากแล้ว
    (จากเดิม 8โมงเช้า ไม่ยอมตื่น ลุกไปทำงานคิดดูเถอะคะ )

ไหนจะพวกเสียงเคาะ เสียงทุบ ที่ไม่มีที่มา  ที่ไป ทำกันไม่หยุด ไม่หย่อน
    เช่นในตู้เสื้อผ้า ฝ้าเพดานทั้งตอนปฎบิติ และยามปกติ ที่กว่าจะหาทางรับมือได้ เกือบท้อใจเลิกราไปเหมือนกัน
    (ขอบคุณนะตอนนี้รู้แล้ว ว่าไปไหนก็เจอ --" ช่วงนี้ไม่ไปไหน เลยไม่เจอกันชั่วคราวนะ)

1เดือนกับ ซีดีพระอาจารย์ปราโมทย์ชุด 26-23
    ดูกายใจ ตั้งแต่ตื่น จนนอน  

มีผลล่าสุดมาถามคะ

ในขณะที่เราทำสมาธิแบบทั่วไปของเรา
    ปกติจะได้อยู่ที่อุปจารณสมาธิคะ (ตรงนี้คาดเดาเอาคะ เพราะอาการตามตำรา แต่ไม่เคยมีปิติ ตัวโคลง ใหญ่ ใดๆ แค่คันจมูกยุบยิบๆมากเท่านั้น มากสุดก็ลมหายใจหายไปคะ ก็ตามดูจิตไป ไม่เคยมีนิมิตร

ขณะนั้น จิตเราเดินปัญญาเห็นโมหะ คะ
    หลังจากนั้น เราเห็นไตรลักษณ์ ว่าสิ่งเหล่านั้นเป็นอนิจจัง

ก่อนหน้านี้เคยเดินปัญญาเห็นโทสะ มาก่อนนะคะ แล้วเห็นไตรลักษณ์ว่าเป็นทุกขังแล้วจบแค่นั้น มีแค่ปิติคับอก เมื่อออกจากสมาธิมา

แต่คราวนี้
    จิตก็พลิกไปอยู่ ในสภาวะหนึ่ง ที่เราไม่เคยเห็น
    คือ มันเป็นสภาวะที่นิ่ง สงบ ไม่มีเสียงใดๆรบกวนจากข้างนอกเลย
    มีแสงสว่างที่อบอุ่นมาก สุขมากนะคะ เราตั้งสติให้พิจารณาดูกาย ใจ ดูว่าจิตจะแสดงอะไร ก็ไม่มีอะไรออกมาเลย
    พอดูกาย ปากตัวเองยิ้มแฉ่งเลย กลับเข้ามาก็เข้าสภาวะเดิมนั้นได้
    เราอยู่ตรงนี้ประมาณ 5-10นาทีคะ ระหว่างนั้นออกไปดูปากยิ้มแฉ่งอีกรอบด้วย ใจไม่มีอะไรออกมาให้ดู นอกจากสุขล้วนๆ พอดูนาฬิกา กลายเป็นว่าช่วงเวลาเข้าสภาวะนั้น เกินว่าครึ่งชม อีกคะ

คำถามคะ

1 ณ สภาวะธรรมนี้ เราควรพิจารณาอะไร เพราะตามดู ตามรู้แล้ว ไม่มีสิ่งไหนออกมาคะ
    2 ถ้าจิตเราไม่เดินปัญญา แล้วพลิกไปเข้าสภาวะนี้ ปกติ นั่งสมาธิต้องผ่านขั้นตอนไหน ว่าจะไปถึงตรงนี้ได้คะ เราลุยปฎิบัติก่อน อ่านตำราตามหลัง เพราะไม่อยากปรุงแต่งคะ

สุดท้ายขอขอบคุณทีมงานทำซีดีของพีอาจารย์นะคะ มีประโยชน์จริงๆ
    ทางเดินเส้นนี้สำหรับเราอีกยาวไกลมาก เพิ่งเริ่มแต่เราเลือกแล้ว ว่าเป็นทางดับทุกข์อย่างแท้จริง คิดถึงคำเทศน์ของพระอาจารย์ปราโมทย์แล้ว น้ำตาพาลจะไหลคะ วาสนาแท้ๆที่ชาตินี้ได้เจอคำสอนของท่าน
    ^__^

ปล -
    เราอยากให้กำลังใจคนเพิ่งเริ่มอย่างเรา  ว่าให้ก้มหน้าก้มตาทำไปอย่างมุ่งมั่นเหมือนชิวิตเรามีเพียงสิ่งนั้น ทำทั้งหมดตามที่ท่านสอน วิธีทำทั้งหมดอยู่ในซีดี  ผลที่ออกมา จะเห็นเองคะ

เพราะวันไปหาพระ อจ ปราโมทย์ มีผู้หญิงคนหนึ่งเดินมาถามเรา เขาคงท้อใจคะ ทำมาหลายเดือนมากแล้ว จิตยังไม่เดินปัญญา ให้เห็นกายใจมิใช่ตัวเรา  
    ตอนนั้น ไม่รู้จะตอบเขาอย่างไร เลยเล่าเรื่องโดนผีหลอกแทน 555

ถ้ามุ่งมั่นจะทำได้ตามที่ท่านเคยเทศน์ไว้คะ  ของเรา7วันเห็นผล
    ตอนนั้น เราดันไปเห็นจิตผู้รู้ด้วย ท่านบอกว่า อย่าไปดู
    ชาตินี้เพิ่งได้เห็นอาสวะที่ห่อหุ้มจิต( ตอนนั้นไม่รู้หรอกคะ ท่านบอกถึงได้ทราบ)

เป็นกำลังใจให้มือใหม่ทุกคน ถ้าใครไปชิดลมพรุ่งนี้ เจอกันนะคะ

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 52 21:35:48

จากคุณ : น้องต๋าว - [ 10 ม.ค. 52 21:28:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com