Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งเข้าห้องศาสนาใหม่ๆน่ะครับ รบกวนถามข้อข้องใจสักหน่อยครับ..  

สวัสดีครับ...คือผมเพิ่งเข้ามาดูห้องศาสนาใหม่ๆ แล้วอ่านหลายต่อหลายกระทู้ เกี่ยวกับคำสอน หลักธรรม วิธีการสวดมนต์ภาวนาน่ะครับ

คือผมเอง ก็เป็นคนสนใจพระเครื่อง เครื่องรางของขลังอะไรทำนองนี้น่ะครับ แล้วในการบูชาพระเครื่องแต่ละชนิด แต่ละองค์ ก็มีบทบูชาแตกต่างกันไป ผมก็สวดไปตามแต่ชนิดนั้นๆ ซึ่งในความหมายของบทสวด ก็คล้ายๆกับไสยศาสตร์นิดนึง พวกแคล้วคลาด คงกระพัน อำนาจ เมตตาอะไรพวกนี้น่ะครับ  แล้วผมอ่านจากกระทู้นี้นะครับ

http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y8094723/Y8094723.html

ผมก็สวดมนต์เป็นปกตินะครับ บทพาหุงมหากา วันไหนง่วงๆก็ท่องย่อ
ชินบัญชรปริตร คือบทสั้นๆน่ะครับ แล้วก้อบทบูชาเครื่องราง พระเครื่องของผมเรื่อยไปน่ะครับ

อย่างกระทู้ที่ผมแปะไว้นั้น เค้าบอกว่า คาถาทำนองนี้ มันร้อน อันตราย จากการตีความตามกระทู้นั้นนะครับ  คือผมก็ยังอยากบูชาพระเครื่องของผมอยู่ คือผมก็ศรัทธาในพระอาจารย์ที่ทำพระเครื่องนั้น  ศรัทธาในพระเครื่องนั้นอยู่ และผมก็เป็นชาวพุทธคนหนึ่ง ถือศีลไหว้พระแบบชาวพุทธปกติ ศรัทธาในคำสอนของพระพุทธเจ้า ทำดี มีหิริ โอตตัปปะ กตัญญูพ่อแม่ ผู้มีพระคุณน่ะครับ  โดยส่วนตัวผมไม่เคยนั่งสมาธินานๆ เคยแต่ก็พักเดียว คิดว่ายังไม่ได้อะไร ผมควรจะทำอย่างไรครับ

1.บูชาพระเครื่องของผมต่อไป (จุดประสงค์ที่ผมบูชา ก็เพื่อเป็นสัญลักษณ์น่ะครับ ว่าพระอยู่ที่คอนะ อย่าไปทำผิด ทำบาป แล้วก็เชื่อในพลานุภาพว่าจะป้องกันคุ้มครองตัวได้ จากอะไรก็แล้วแต่)

2. ผมควรจะท่องคาถา หรือ บทสวดมนต์บทไหนเพิ่มรึเปล่าครับ

หรือ พี่ๆ คิดว่าควรจะทำอย่างไร สับสนน่ะครับ ไม่รู้จะอย่างไรดี

ปล.เรียกว่าพี่ คงไม่ผิดนะครับ ผมเพิ่งปี 2 เอง เพราะจากอ่านๆ หลายคนก็โตๆกว่าผมทั้งนั้น

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้าครับ ^^

จากคุณ : แขม่วแมน
เขียนเมื่อ : 19 ก.ค. 52 15:55:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com