Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ในการเข้าร่วมพิธีบังสุกุลเป็น  

.......แรกๆ ดิฉันบอกพี่ว่าจะเล่าให้ฟัง ก็ดิฉันตื่นเต้นนี่คะ แต่ต่อมาก็หาย
ตื่นเต้นแล้ว ก็ว่าจะไม่เล่าแล้วละ ทีนี้พี่โทรมาบอกว่า ขอถามอะไรหน่อย
ในฐานะที่คุณชอบไปวัดแปลกๆ..หึ หึ  เอ้ย หุ หุ ดีกว่า ก็ดิฉันไม่อยาก
เป็นพราหมณ์หุหุกชาติ นี่คะ

http://84000.org/tipitaka/pitaka_item/r.php?B=4&A=121&w=กชาติ

ก็เล่าเสียหน่อยละกัน

.......ในเดือนสิงหาคมของทุกๆ ปี พนักงานบริษัทจะไปไถ่ชีวิตโค กระบือ
กันค่ะ ปกติเราไปที่โรงฆ่าสัตว์ที่เข้าโครงการของในหลวง ปีนี้ คุณเลขา
ของอาจารย์ว่า เราไปไถ่ที่วัดท่าไม้กันไหม ไถ่แล้ว หลวงพี่ว่าเอาไปไว้ที่
สวนผึ้ง ก็ตามใจนะคะ คุณติดต่อได้เลย

ก็รวบรวมเงินกัน ได้วัว 10 ตัว ดิฉันจัดชุดสังฆทานไปอีก 4 ชุด ตกลง
ว่าเงินที่เหลือ ก็สบทบถวายพระไตรปิฏก ที่กำลังอยู่ในระหว่างหาวัดอยู่

ไปถึงวัด โคยังไม่มา เราเดินชมวัดกัน แล้วไปกราบหลวงพี่ที่ศาลา
มีญาติโยมมากราบขอคำแนะนำท่านมากมาย มีหนุ่มสาวคู่หนึ่งว่า จะเข้า
ผ่าตัดพรุ่งนี้ มาขอพร หลวงพี่ว่าจะผ่าตัดทำไมไม่ไปโรงพยาบาล  แล้วถาม
กลุ่มเรา  เราว่ามาไถ่โคกระบือ  ท่านว่าไม่รีบบอก จะได้ทำพิธีให้ ต้องทำ
ก่อนเที่ยง ท่านให้เราไปเตรียมธูป 16 ดอก เงิน 6 สลึง หรือสองบาทก็ได้
ว่างั้น มันเป็นเคล็ดเฉยๆ ว่าตามท่านนะ แล้วก็ให้ไปโยนเหรียญที่ต้น
โพธิ์ จุดธูปไหว้พระ พระท่านให้ไปตักน้ำใส่ถังมาคนละถังว่างั้น ก็เอา
มาวางไว้ วัวมาแล้ว พระท่านให้ไปทำพิธีไถ่ชีวิตก่อน น้องที่มาขอพร
ขอเรียกเธอว่า น้องสวยนะคะ ( นามสมมุติ ) น้องขอร่วมไถ่ชีวิตด้วย
ได้ไหมคะ ดิฉันยิ้มให้เธอแล้วว่า ยินดีมากเลยนะคะ ร่วมกันทำบุญนะคะ

ทำพิธีเสร็จ ท่านก็ให้ไปที่ศาลา ให้ฐานวางเทียนตั้งเทียนในถัง
น้ำที่เตรียมไว้ จุดเทียน ให้เรานอนศีรษะติดกับถัง นอนพนมมือผ่าน
ด้ายสายสิญจน์ แล้วเอาผ้าขาวคลุมเรา ดิฉันว่าแปลกๆ เหมือนคุ้นว่า
สภาพคล้ายศพที่เคยเห็นข้างถนนนา

จากคุณ : rtid
เขียนเมื่อ : 22 ส.ค. 52 22:24:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com