Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วัดขุนสมุทรจีน วัดที่ยิ่งใหญ่ของโลก ล้ำค่าสุดประมาณ ทริปนำร่อง ก่อนมีตติ้ง 16 พ.ค.นี้ที่นี่  

เมื่อวาน ผมกับ คุณ Ebusiness
หรือท่านเจ้าขุนเขา ของเรา ( เขาให้บอกได้แล้ว ไม่รู้จะปิดกันไปทำไม เขารู้กันไป ค่อนโลกแล้วมั้ง )

เราทั้งสอง ได้ทริปนำร่อง วัดขุนสมุทรจีนครับ
ชวนจักรพรรดิด้วย แต่เราไม่ได้เตรียมการล่วงหน้า ผมตัดสินใจจะไป ประมาณ 10 โมงมั้ง จักรพรรดิ ก็ยังไม่ตื่น
ซึ่งเขาจะไม่ตื่นง่ายๆ แม้ไฟจะไหม้ห้องนอนก็ตาม

สองหนุ่ม ไร้แฟน เลยไปกันแค่สองคน คนแรก แฟนอยู่เมืองนอก อีกคน แฟนไปอยู่วัด ซะแล้ว

เมื่อมาเยี่ยมแล้ว ผมคิดว่า เป็นวัดที่ดีที่สุด วัดหนึ่ง ระดับโลก นะครับ ไม่ใช่แต่ประเทศไทย  เป็นความจริงครับ

น่าไปมาก

ถ้าเราคนไทยช่วยกัน อีกหน่อยคนทั้งโลก จะต้องการมาเยี่ยม
และมาปฏิบัติที่วัดนี้

วัดนี้มีค่ามาก มีสิ่งล้ำค่าที่สุดดังนี้คือ

1 . มีลมพัดตลอดเวลา แม้จะหน้าร้อนจัด ลมก็เย็นตลอดเวลาไม่ร้อน ลมตึง เลย  เป็นลมทะเล เหมาะแก่การนำหมู่คณะไปปฏิบัติธรรมที่สุด หน้าหนาว ก็ไม่ร้อน หน้าฝน ยิ่งมันมาก

2. เงียบที่สุดเท่าที่จะหาได้ เพราะอยู่ห่างบ้านคน แบบ ไร้กังวลเรื่องเสียง แบบ ตลอดกาลด้วย จะไม่มีทางที่มีบ้านคนมาติดวัดได้เลย
3 . มีวิวสวยที่สุด มีทะเลถึงสามด้าน
4. เป็นวัดเดียวในโลก ที่มี คลื่นซัดอุโบสถ ให้เราเห็น และอุโบสถนี้ก็ยังอยู่
เป็นของล้ำค่ามาก

วัดเคยอยู่ห่างทะเลถึงสองกิโล กลายเป็นยื่นไปในทะเล เกือบ ครึ่งกิโล
แต่น้ำทะเลได้ลุกล้ำเข้ามา จน แผ่นดินไปอยู่ใต้น้ำหมด
บ้านคนก็ได้ย้ายไปหมดแล้ว แต่ทำไมวัดนี้อยู่ได้
เพราะเป็นวัดที่มีสิ่งศักดิสิทธิ์ มีบารมีพระพุทธศาสนา คุ้มครอง
จึงทำให้คนทั้งหลาย ช่วยกันมาคุ้มครองวัดนี้

ผมได้เรียน ถวายความเห็นในสิ่งเหล่านี้กับท่านเจ้าอาวาส
ซึ่งท่านไม่เคยได้คิดในเรื่องอย่างนี้
ท่านดีใจมาก ท่านไม่เคยคิดเรื่อง นำคนมาปฏิบัติมาก่อน คิดแต่จะสร้างวัดให้ดีที่สุด เท่านั้น
ผมได้เรียนท่านว่า แม้วัดใดๆ ในประเทศไทย
ก็ไม่มีบรรยากาศ และสิ่งล้ำค่า เหมือนที่ท่านมี ที่วัดนี้เลย
เพียงแค่ลมเย็นตลอดเวลา ก็ล้ำค่า แม้เงิน แสนล้านก็ซื้อไม่ได้ครับ

วัดนี้น่าไปมาก ที่สำคัญคือท่าน พระอาจารย์ สมนึก อติปัญโย  หรือพระอาจารย์แบน
ท่านได้ปรับปรุง ซ่อมแซม โดยไม่ตัดต้นไม้เลย ยิ่งทำให้ร่มรื่นไปอีก
ผมเรียนท่านว่า แม้วัดมเหยงคณ์ ที่คนกรุงเทพ เขามาปฏิบัติกันมากมาย ก็ไม่เย็นสบายเท่าวัดท่าน
เรามาช่วยกันทำวัดของท่านให้รองรับคน ปฎิบัติธรรม นั่งสมาธิ ได้เป็นร้อยเป็นพันคนกันเถิด

อาทิตย์ที่ 16 พ.ค. เราไปวัดนี้ กัน ผมกับ คุณ EBU ได้จัดการสิ่งต่างๆไว้รองรับพวกเราแล้ว
เราจะพาไปชมทริปนำร่องกันนะครับ  เพราะเราจะไปกัน แบบยิ่งใหญ่ วันที่ 16 พ.ค.นี้ครับ
เราจะมาสร้างประวัติศาสตร์โลกกัน  
ถ้าเป็นไปได้ เราจะถือพระไตรปิฎก คนละเล่ม 91 เล่ม
ใครจะถือสองเล่มก็ได้ เราจะเดินเป็นแถวยาวเลย ไปมอบให้วัดนี้ด้วยมือของแต่ละคนกันนะครับ  อย่าตกใจว่าทำไม่ได้
ของจริงน่าจะง่ายมากครับ เราสองคน ดูแล้ว ได้แน่นอน
จะเตรียมรถเข็นตามไปด้วย เผื่อเหนื่อย

ถ้ามีเวลา เราะจะไปวัด พระสมุทรเจดีย์ด้วย คุณ EBU จะนำรูปวัดมาให้ชมทีหลังครับ
ตอนนี้ เรามาชมทริปกันครับ มาชมกันเลยนะครับ
ค่อยๆ ตามไปนะครับ ผมจะค่อยๆ พิมพ์ไปทำไป

จาก กูเกิ้ล จะเห็นว่า วัดเป็นติ่งยื่นไปในทะเลแล้ว
รูปล้ำค่า รูปเก่า คือ รูปคลื่นซัดอุโบสถครับ

แก้ไขเมื่อ 22 เม.ย. 53 09:23:32

จากคุณ : จักรแก้ว
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 53 09:21:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com