Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอแรงช่วยครับ สิงห์บุรี พระอัฏฐารส ล้ำค่าหลายร้อยปี กำลังตกอยู่ในอันตรายถึงสององค์  

มี update วันนี้ครับ คือ 22 กันยาว่าดังนี้ครับ

หลวงพ่อท่านว่า จะมีการประชุมกับทางจังหวัดวันที่ 24 นี้ ทางจังหวัดได้มีจดหมายเชิญไป ปรึกษากัน
ผมคิดว่า เรารอการประชุมก่อน ทางจังหวัด อาจจะประสานและแก้ไขได้ก็ได้ครับ

จากนั้นค่อยดูว่า เมื่อเขาเริ่มงานกัน พวกเราจะช่วยอะไรกันได้บ้าง เช่นขาดปัจจัยไหม
อะไรอย่างนี้เป็นต้นครับ

ตอนนี้ รอก่อน และรับฟังไปก่อน จะดีกว่าครับ

ตอนนี้รับฟัง ปัญหาของวัด ไว้ก่อน เพื่อจะได้ไปเยี่ยมชม ไปช่วยกัน เตรียมพร้อมเมื่อเขาจะบูรณะกัน นะครับ

update 22 กันยายนครับ

วัดประโชติการาม อยู่ทิศเหนือ ห่างจังหวัดแค่ 5 กิโล ต.บางกระบือ อ.เมือง
ไปง่ายมาก บนถนน สิงห์บุรี ชัยนาท
ความจริงแล้วเป็นวัดที่เก่าแก่ และมีสิ่งล้ำค่า มีคุณค่า พอที่จะจารึกเป็น คำขวัญของจังหวัดเลยทีเดียวครับ

วัดนี้มีพระประธานยืนใหญ่ ปางห้ามญาติ ( พระประจำวันจันทร์ด้วยนะครับ )
ถึงสององค์ หันหน้าไปทิศเดียวกัน องค์หนึ่งสูง สามวา อีกองค์ สูง 6 วา
ถือว่าใหญ่จนเป็นพระ อัฏฐารส คือสูงเกิน 18 ศอก
เป็นพระอัฏฐารส คู่ หันพระพักตร์ ไปทางเดียวกัน  เพียงแห่งเดียวในโลก
และอายุการสร้าง น่าจะสมัย กรุงศรีอยุธยา หรือสุโขทัยทีเดียว

แต่ด้วย การพยายามจะบูรณะ เนื่องจากน้ำท่วม และพระพุทธรูปเริ่มเอน
คือหลวงพ่อสิน ในภาพนี้ ( จึงต้องมีเหล็กมาค้ำไว้ )
ทำให้ได้งบมาบูรณะองค์พระ
ทำให้มีการรื้อพระวิหาร
ทำให้พระอยู่กลางแจ้งขึ้นมาทันที และวิหารที่สวยงาม ก็ถูกรื้อไป
เป็นอย่างนี้สองสามปีแล้วครับ

เพราะต่อมา มีความซับซ้อน เมื่อจะสร้างวิหารใหม่ ก็ พบกำแพงโบราณอยู่ใต้องค์พระ
จึงมีการขุด รอบวิหาร โดยกรมศิลป
และงบประมาณ จะถมดิน หรือปรับแต่ง ไม่มีรองรับ
ทำให้พระประธานสององค์ และมณฑปที่ครอบอยู่
โดนขุดล้อม ไปหมด วิหารรอบองค์พระ ก็ไม่มีดินรองรับ ที่หนาแน่นพอ
สภาพดิน ทั้งหมดบริเวณนี้ตอนนี้  ก็ย่ำแย่มาก
ประกอบกับวัดนี้ น้ำท่วมได้ง่ายมาก
เมื่อไม่กี่ปีก่อน น้ำท่วมสูงเลยกำแพงที่ล้อม พระสองรูปนี้อีกด้วยซ้ำ

ผมคิดว่า พระที่ล้ำค่าของโลก ทั้งสององค์ ซึ่งบังเอิญอยู่ในที่เดียวกัน ในวัดเดียวกันด้วยนี้

พร้อมที่จะทรุดล้ม ทั้งสององค์ได้อย่างง่ายดาย
ตกอยู่ในอันตรายอย่างยิ่ง เหมือนหอเอนปิซ่า เมื่อตอนที่ยังไม่มีการซ่อมแซม เช่นเดียวกันเครับ
คงต้องใช้ งบประมาณมาก ในการซ่อม และต้องการความร่วมมือ
ทั้งจาก งบประมาณ จังหวัด การประสานงาน ของกรมศิลปด้วยครับ

ถ้าซ่อมดีแล้ว
จะเป็นวัดที่งามอย่างมหัศจรรย์ และเป็นที่ท่องเที่ยว ล้ำค่าของจังหวัดสิงหบุรีได้ทีเดียว
เนื่องจากเป็นพระประจำวันจันทร์ ถึงสององค์
ทางวัดอยากจะบูรณะ ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวให้เสร็จเร็วๆ

ขอแรง ช่วยส่งไปยัง วัดนี้ด้วยครับ
ท่านเจ้าอาวาสคือ หลวงพ่อ พระนพดล เกษมธรรมโชติ  
ขอข้อมูลเพิ่มเติม  ติดต่อท่านได้โดยตรง  โทร 089 5136491 ครับ

ขอบคุณ และขออนุโมทนา คุณเป็ดพะโล้ ที่แนะนำให้ไปชมไปช่วยวัดนี้กันครับ

ภาพ หลวงพ่อสินครับ ท่านเอนจะล้ม  ( จึงต้องมีเหล็กมาค้ำไว้ )

แก้ไขเมื่อ 22 ก.ย. 53 09:34:24

แก้ไขเมื่อ 17 ก.ย. 53 23:56:29

จากคุณ : จักรแก้ว
เขียนเมื่อ : 17 ก.ย. 53 23:55:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com