Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(เกร็ดความรู้โหราศาสตร์ 3) 27 กลุ่มดาว ที่ซ่อนอยู่ใน 12 ราศรี ติดต่อทีมงาน

คนปกติหรือนักโหราศาสตร์หลายท่านได้นำดวงชะตาไปยึดติดอยู่ภายใต้กรอบการแบ่งเป็น 12 ราศรี
แม้ว่าในภาพรวมก็ไม่ได้ผิดอะไรคือสามารถใช้ทำนายดวงชะตาหนึ่งได้พอควร แต่จริงๆแล้วโหราศาสตร์ไทยไม่ได้จบลงแต่เพียง 12 ราศรีหรอกครับ...

....โหราศาสตร์เกิดจาก "ความเชื่อ" ที่ว่าดวงดาวบนท้องฟ้านั้นมีอิทธิพลกับทุกๆสิ่งที่มีอยู่บนโลก ไม่เว้นแม้แต่มนุษย์ ทั้งรูปพรรณสันฐาน รวมถึงอุปนิสัยใจคอ และสิ่งที่จะเกิดขึ้นกับคนๆนั้น (เอาง่ายๆ ดวงจันทร์มีอิทธิพลกับน้ำขึ้นนำลงบนโลก ไฉนเลยดาวดวงอื่นๆจะไม่มีอิทธิพลในเรื่องต่างๆ?)

ดังนั้นแผ่นวงกลมๆ ที่เรียกว่าจักราศรีนั้น จริงๆแล้วคือการสมมุติถึงจักรวาลที่มี 360 องศาให้ครอบคลุมดาวบนท้องฟ้า แม้นักโหราศาสตร์หลายท่านถูกแบ่งออกเป็น 12 ช่องเรียกว่า 12 ราศรี(เมษ,พฤษก,มิถุน,กรกฏ,....,กุมภ์,มีน) ก็ตาม ก็ยังมีอีกหลายท่านนำมาแบ่งเป็น 27 ราศรีเพื่อดูให้ลึกซึ้งขึ้น หรือนำไปประยุกต์ใช้ในเรื่องอื่นๆ(เช่นการหาฤกษ์) ครับ

รูปข้างล่างนี้ ข้างในสุดคือดวงดาวที่เชื่อว่าเมื่ออยู่ตำแหน่งราศรีนั้นใน 12 ราศรีแล้วจะมีพลังมาก(จนเรียกว่าเจ้าของราศรีหรือ "เจ้าเรือน") ถัดออกมาคือ12 ราศรี และวงนอกสุดนั้นคือ 27 ราศรีที่แอบซ้อนอยู่ครับ

วันนี้ผมจะขอนำเสนอเพียงสังเขปดังนี้ (ลองเอาไปดูนะครับว่าดาวเจ้าเรือนท่านไปอยู่ตรงกับกลุ่มดาวอะไร? หรือดาวเจ้าเรือนเรื่องที่ท่านอยการู้(เช่นเรื่องงาน/เงิน/ความรัก)ไปตกกลุ่มดาวอะไรครับ)

ป.ล. รูปข้างล่างนี้ผมใช้ PhotoShop วาดเอง โดยดาวพระเคราะห์นั้นเป็นภาพจริง ยกเว้นดาวกาฬเทวีดวงเดียว  และกลุ่มดาวทั้ง 27 กลุ่มดาวนั้นลอกตามแบบดั้งเดิมที่เขียนไว้ในตำราโบราณครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 53 16:58:21

แก้ไขเมื่อ 27 ธ.ค. 53 11:52:33

จากคุณ : ภะวันตุเม
เขียนเมื่อ : 27 ธ.ค. 53 11:26:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com