Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องน้ำปานะครับ ติดต่อทีมงาน

คือสงสัยว่า น้ำอะไรทานได้ทานไม่ได้  เท่าที่อ่าน ทรงอนุญาต น้ำผลไม้ทุกชนิด ดังนี้

ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราอนุญาตน้ำปานะ ๘ ชนิด
คือ น้ำปานะทำด้วยผลมะม่วง ๑ น้ำปานะทำด้วยผลหว้า ๑ น้ำปานะทำด้วยผลกล้วยมีเมล็ด ๑
น้ำปานะทำด้วยผลกล้วยไม่มีเมล็ด ๑ น้ำปานะทำด้วยผลมะทราง ๑ น้ำปานะทำด้วยผลจันทน์หรือ
องุ่น ๑ น้ำปานะทำด้วยเหง้าบัว ๑ น้ำปานะทำด้วยผลมะปรางหรือลิ้นจี่ ๑.
            ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราอนุญาตน้ำผลไม้ทุกชนิด เว้นน้ำต้มเมล็ดข้าวเปลือก.
            ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราอนุญาตน้ำใบไม้ทุกชนิด เว้นน้ำผักดอง.
            ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราอนุญาตน้ำดอกไม้ทุกชนิด เว้นน้ำดอกมะทราง.
            ดูกรภิกษุทั้งหลาย เราอนุญาตน้ำอ้อยสด.
http://www.84000.org/tipitaka/pitaka_item/r.php?B=5&A=2413&w=น้ำปานะ

คือผมไม่พบว่า มหาผล นั้นมี ห้ามในที่ใด หรือเป็น มติอรรถกถา
ซึ่งบางแห่งว่า เป็นมติ อรรถกถา (ไม่แน่ใจเหมือนกัน )
รวมทั้งนมด้วยครับ
ครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะครับ

แก้ไขเมื่อ 10 ม.ค. 54 18:41:46

จากคุณ : จักรแก้ว
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 54 18:41:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com