Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(เกร็ดความรู้โหราศาสตร์ 4) ว่าด้วยเรื่องของฤกษ์ - ตอนที่ 1 ฤกษ์บน ติดต่อทีมงาน

**** มี 3 ตอนครับ ตอนที่ 1 นี้ยังไม่สามารถนำไปใช้หาฤกษ์ได้นะครับ (ขอขอบคุณคุณสอบตกที่เตือนครับ) ***

จากครั้งที่แล้วผมเขียนเรื่อง 27 กลุ่มดาวไว้แล้วใน http://www.pantip.com/cafe/religious/topic/Y10069201/Y10069201.html ซึ่งกลุ่มดาวเหล่านี้ทางโหราศาสร์ สามารถนำมาใช้ในการหาฤกษ์ได้ครับ โดยอาศัยหลักการดังนี้

1. ดูว่าดวงจันทร์(2) ไปอยู่ตรงกลุ่มดาวอะไรใน 27 กลุ่มดาวนั้น?

2. แบ่งฤกษ์ออกเป็น 9 ฤกษ์ดังนี้
                        กลุ่มดาวที่
ทลิทโทฤกษ์      1    10     19       พระเกตุ(9)เป็นเจ้าเรือน ใช้ในการร้องขอต่างๆ
มหัทธโณฤกษ์    2    11     20       ดาวศุกร์(6)เป็นเจ้าเรือน ใช้ในการมั่นคงถาวร เช่นเปิดร้าน เปลี่ยนชื่อ ออกรถ ฯลฯ
โจโรฤกษ์          3    12     21       ดวงอาทิตย์(1)เป็นเจ้าเรือน ใช้ในการเอาชนะ
ภูมิปาโลฤกษ์     4    13     22       ดวงจันทร์(2)เป็นเจ้าเรือน ใช้สำหรับอะไรที่หวังความมั่นคงระยะยาว เช่นลงเสาเข็ม ฯลฯ
เทศาตรีฤกษ์      5    14     23       ดาวอังคาร(3)เป็นเจ้าเรือน ใช้ในงานรื่นเริงบันเทิงต่างๆ
เทวีฤกษ์            6    15     24      พระราหู(8)เป็นเจ้าเรือน ใช้เกี่ยวกับผู้หญิง สวยงาม
เพชฆาตฤกษ์      7    16     25      ดาวพฤหัสบดี(5)เป็นเจ้าเรือน ใช้เกี่ยวกับเด็ดขาด กำจัดศัตรู ผ่าตัด ฯลฯ
ราชาฤกษ์          8    17     26      ดาวเสาร์(7)เป็นเจ้าเรือน ใช้เป็นฤกษืมงคลของบุคคลชั้นสูง
สมโณฤกษ์        9    18     27      ดาวพุธ(4)เป็นเจ้าเรือน ใช้เกี่ยวกับพิธีกรรมทางศาสนา

หมายเหตุ
- กลุ่มดาวที่ 8 มีดาวเสาร์(7) และดาวพฤหัสบดี(5) เป็นเจ้าเรือนร่วมกัน
- กลุ่มดาวที่ 24 มีพระเกตุ(9)เป็นเจ้าเรือน

3. แบ่งออกเป็น 3 กลุ่มฤกษืใหญ่ ได้แก่

3.1 ปูรณฤกษ์ เป็นฤกษ์ดี ให้คุณ แม้แต่การดูดวง ถ้าช่วงนั้นมีดาวศุภเคราะห์ โคจรเข้ากลุ่มดาวเหล่านี้ ก็ส่งผลดีด้วยตามความหมายของดาวดวงนั้น ยิ่งถ้าโคจรเข้ากลุ่มดาวที่มีดาวเจ้าเรือนเป็นคู่มิตร คู่สมพล หรือเรือนตัวเอง ก็ยิ่งให้คุณมากครับ
ได้แก่ กลุ่มดาวที่ 1, 2, 4, 6, 8, 9, 10, 11, 13, 15, 17, 18, 19, 20, 22, 24, 26 และ 27

หมายเหตุ
- ละเว้น 0 - 3.19 องศา ราศรีเมษ, สิงห์ และธนู ที่ถือว่าเป็นนวางค์ขาดให้โทษ (ไม่รุนแรงนัก)
- ละเว้น 26.40-29.59 องศา ราศรีกรกฏ, พิจิก และมีน ที่เป็นนวางค์ขาด(อันตรายมาก)

3.2 ฉินทฤกษ์ เป็นฤกษ์ที่ให้โทษ มี 2 ลักษณะคือ
3.2.1 บาทแรก(จาก 4 บาท) อยู่ราศรีอดีต อีก 3 บาทอยู่ราศรีหน้าได้แก่ กลุ่มดาวที่ 3, 12 และ 21
3.2.2 สามบาทแรกอยู่ราศรีอดีต และบาทสุดท้ายอยู่ราศรีหน้า ได้แก่กลุ่มดาวที่ 7, 16 และ 25

ในฉินทฤกษืนี้ ดาวใดก็ตามมาอยู่ ไม่ว่าจะอยู่ตำแหน่งดีแค่ไหนก็ตาม เช่นเป็นอุจจ์ เกษตร อยู่เรือนคู่มิตร ฯลฯ ก็จะนำโทษ และอุปสรรคต่างๆมาสู่เจ้าชะตาอย่างหนัก

3.3 ภินทฤกษ์ (ฤกษ์แตก) เป็นฤกษืต้องห้าม ให้โทษ ไม่ว่าศุกภเคราะห์ หรือบาปเคราะห์ จะดีแค่ไหนเช่นจุลจักร, มหาจักร, คู่ธาตุ, คู่สมพล ฯลฯ จะให้โทษ ไม่ให้ผลดีเลย อย่างมากก็แค่เสมอตัวหรือปานกลาง(ไม่ให้โทษมากนัก)เท่านั้น

ภินทฤกษ์นี้ เป็นกลุ่มดาวที่ 2 บาทแรกอยู่ราศรีอดีต และอีก 2 บาทอยู่ราศรีหน้าครับ ได้แก่กลุ่มดาวที่ 5, 14 และ 23

หมายเหตุ
ถ้าดวงดาวโคจรวิกลคติ (พักร์, เสริด, มนท์ หรือสถิต) ในภินทฤกษ์ ถือว่าอันตราย น่ากลัวมาก

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 54 00:00:36

แก้ไขเมื่อ 28 ม.ค. 54 22:28:37

จากคุณ : ภะวันตุเม
เขียนเมื่อ : 28 ม.ค. 54 22:22:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com